ถึงทีมงานsys2uผมต้องการทำhot spot โดยใช้ wrt-54gl โดยไม่มีเซ

ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น
สำหรับผู้เริ่มต้นในการทำความเข้าใจระบบคอมพิวเตอร์ ระบบเครือข่ายแบบสาย และไร้สาย

ถึงทีมงานsys2uผมต้องการทำhot spot โดยใช้ wrt-54gl โดยไม่มีเซ

โพสต์โดย thawatchai30 เมื่อ อังคาร 25 ต.ค. 2011 9:13 am

สวัสดีครับ พี่ๆทีมงาน sys2u ผมอยาสอบถามว่าผมอยากทำhot spot โดยที่ไม่ทำเซิร์ฟเวอร์แต่ใช้ wrt-54g lแทนได้ไหมครับ และขั้นตอนทำอย่างไรบ้างครับ
- คือว่าผมต้องการให้ลูกค้าใช้(ฟรีน่ะครับ) แต่ว่าต้องการให้ใช้เพียงแค่ครึ่งชั่วโมง และก็ทำให้ login user/password เดียวกันในเวลาเดียวกันไม่ได้อ่ะครับ ไม่รู้พอจะมีทางทำได้ไหมครับเพราะร้านผมไม่ได้ใหญ่และไม่ต้องการลงทุนเยอะครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
thawatchai30

Re: ถึงทีมงานsys2uผมต้องการทำhot spot โดยใช้ wrt-54gl โดยไม่มีเซ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 25 ต.ค. 2011 10:01 pm

thawatchai30 เขียน:สวัสดีครับ พี่ๆทีมงาน sys2u ผมอยาสอบถามว่าผมอยากทำhot spot โดยที่ไม่ทำเซิร์ฟเวอร์แต่ใช้ wrt-54g lแทนได้ไหมครับ และขั้นตอนทำอย่างไรบ้างครับ
- คือว่าผมต้องการให้ลูกค้าใช้(ฟรีน่ะครับ) แต่ว่าต้องการให้ใช้เพียงแค่ครึ่งชั่วโมง และก็ทำให้ login user/password เดียวกันในเวลาเดียวกันไม่ได้อ่ะครับ ไม่รู้พอจะมีทางทำได้ไหมครับเพราะร้านผมไม่ได้ใหญ่และไม่ต้องการลงทุนเยอะครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

• ทำไม่ได้นะครับผม เพราะตัว WRT54GL เพียงอย่างเดียวนั้น ทำได้แค่ปล่อยไร้สายออกไปเท่านั้นครับ ถ้าจะให้บริการจริงๆ ก็อาจจะใช้วิธีการ lock รหัสผ่าน หรือ lock Mac Address นะครับผม แต่ถ้าจำกัดการใช้งานเป็นเวลานั้นแล้วหยุดแต่ละ user / password นั้นไม่สามารถทำได้นะครับ

• ถ้าจะทำจิงๆ ก็อาจจะใช้พวก HotSpot Box เช่น MIkrotik ก้ได้ครับ ลองดูที่นี่นะครับ / 1.0 วิธีทำ Hotspot บน MikroTik RB750G (1 Internet)
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ถึงทีมงานsys2uผมต้องการทำhot spot โดยใช้ wrt-54gl โดยไม่มีเซ

โพสต์โดย thawatchai30 เมื่อ อังคาร 25 ต.ค. 2011 10:58 pm

ขอบคุณมากครับ
thawatchai30

ย้อนกลับไปยัง ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น