แชร์เน็ตระยะไกลอย่างไรให้ประหยัด wireless

ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น
สำหรับผู้เริ่มต้นในการทำความเข้าใจระบบคอมพิวเตอร์ ระบบเครือข่ายแบบสาย และไร้สาย

แชร์เน็ตระยะไกลอย่างไรให้ประหยัด wireless

โพสต์โดย winterfall เมื่อ จันทร์ 20 ธ.ค. 2010 1:07 pm

เคยถามไปทีนึงละ เมื่อนานมาแล้ว บอกตรงๆครับ ผมไม่เข้าใจเลย แหะๆ

ก็เลยหยุดไปพักใหญ่ แต่ตอนนี้จะเริ่มทำจริงๆละ

ตอนนี้ที่คิดไว้ว่าจะแชร์เน็ตจากบ้านไปยังบ้านอีกหลังซึ่งระยะห่างกัน 150 เมตร (บวกลบ 20 เมตร)

คิดแบบคนไม่รู้ ไว้ว่าจะทำแบบนี้สักวิธีนึง

1. ต่อสายแลนจาก บ้าน1 ลากยาวไป 50 เมตร เสียบเข้า AP1 แล้วส่งสัญญาณเข้าสู่ AP2 แบบไวเลส
2. ต่อสายแลนจาก บ้าน1 ลากยาวไป 50 เมตร เสียบเข้า switch hub แล้วลากสายไปอีก 50 เมตร เสียบเข้า AP
3. ไม่มีความรู้เลยนึกไม่ออก :D

ปล. จะเวิร์กไหมครับวิธีนี้ สัญญาณจะเต็มป่าวครับ
บ้าน1 = บ้านหลังที่ 1
บ้าน2 = บ้านหลังที่ 2
AP1 = access point ตัวที่ 1 (ใกล้กับบ้าน1)
AP2 = access point ตัวที่ 2 (ใกล้กับบ้าน2)
winterfall

Re: แชร์เน็ตระยะไกลอย่างไรให้ประหยัด wireless

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 20 ธ.ค. 2010 1:27 pm

winterfall เขียน:เคยถามไปทีนึงละ เมื่อนานมาแล้ว บอกตรงๆครับ ผมไม่เข้าใจเลย แหะๆ

ก็เลยหยุดไปพักใหญ่ แต่ตอนนี้จะเริ่มทำจริงๆละ

ตอนนี้ที่คิดไว้ว่าจะแชร์เน็ตจากบ้านไปยังบ้านอีกหลังซึ่งระยะห่างกัน 150 เมตร (บวกลบ 20 เมตร)

คิดแบบคนไม่รู้ ไว้ว่าจะทำแบบนี้สักวิธีนึง

1. ต่อสายแลนจาก บ้าน1 ลากยาวไป 50 เมตร เสียบเข้า AP1 แล้วส่งสัญญาณเข้าสู่ AP2 แบบไวเลส
2. ต่อสายแลนจาก บ้าน1 ลากยาวไป 50 เมตร เสียบเข้า AP1 แล้วลากสายไปอีก 50 เมตร เสียบเข้า AP2

• ทั้ง 2 แบบ สามารถทำได้ทั้งคู่ครับ โดยแบบที่ 1 จากตัว AP1 และ AP2 ก็กำหนดการทำงานเป็น WDS หรือ Repeater ครับ ขึ้นอยู่กับว่าเราเลือกใช้ AP รุ่นไหนครับผม

3. ไม่มีความรู้เลยนึกไม่ออก :D

ปล. จะเวิร์กไหมครับวิธีนี้ สัญญาณจะเต็มป่าวครับ
บ้าน1 = บ้านหลังที่ 1
บ้าน2 = บ้านหลังที่ 2
AP1 = access point ตัวที่ 1 (ใกล้กับบ้าน1)
AP2 = access point ตัวที่ 2 (ใกล้กับบ้าน2)

• เอาแบบนี้ดีกว่าครับการนำเอา AP ไปเชื่อมต่อกันแบบนี้นั้น จะต้องพิจารณาวิธีการเชื่อมต่อและรูปแบบการเชื่อมต่อก่อนนะครับ เริ่มที่ว่าตอนนี้มีอุปกรณ์อะไรก่อนดีกว่านะครับ จะได้อธิบายได้ถูก เช่น ถ้ามี WRT54GL + DD-WRT อยู่ 2 ตัว เราก็สามารถเอามาเชื่อมต่อกันแบบ WDS ได้เลยนะครับ เพราะระยะแค่ 150 เมตร แล้วเอาตัว WRT54GL + DD-WRT มาติดตั้งบริเวณด้านนอกที่อยู่ชายคานิดนึง ก็สามารถเชื่อมต่อไปยังอาคารที่ 2 ได้เลยนะครับ

• ส่วนสัญญาณจะครอบคลุมหรือไม่นั้น อยู่ที่สภาพแวดล้อมครับ ถ้ามีปูนเยอะๆ ก็จะดูดสัญญาณไป 70% แล้วครับผม ซึ่งเราก็สามารถแก้ไขปัญหาได้โดยการติดตั้ง AP เพิ่มเข้าไปในจุดที่เราต้องการจะใช้งาน Wireless ครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: แชร์เน็ตระยะไกลอย่างไรให้ประหยัด wireless

โพสต์โดย winterfall เมื่อ จันทร์ 20 ธ.ค. 2010 8:23 pm

ตอนนี้ตกลงใจ คิดว่าจะทำแบบนี้ครับ

ลากสายแลนยาว 70 เมตร ต่อเข้า switch hub D-LINK (SF1005A)

แล้วลากสายแลนยาวอีก 70 เมตร ต่อเข้า wireless router ฟรีของ tot

ปล. ubiquiti loco m2 น่าใช้ดีครับ แต่ตอนนี้อยากได้แบบประหยัดก่อนครับ ในอนาคตมีโอกาสจะได้ใช้ตัวที่แนะนำมานี้แน่ๆเลย :D

อยากจะทราบว่า
1. ลากสายแลนยาว 70 เมตร จะมีปัญหามั้ยครับ เห็นช่างแถวบ้านเค้าบอกว่าได้ไม่เป็นไร
2. wireless router ฟรีของ tot ที่จะใช้เป็นตัวกระจายสัญญาณ ต้องเซ็ตค่าไหมครับ เซ็ตยังไงบ้างครับช่วยแนะนำด้วย
3. router ปกติทั่วไปกระจายสัญญาณได้ไกลกี่เมตรเหรอครับ(จากตัว router ไปยังปลายทาง)
4. ผมจะเดินสายแลนภายนอกบ้าน ควรจะมีอุปกรณ์อะไรบ้างในการยึดสายครับ ช่วยแนะนำด้วย(ถ้ามีคลิปนี่คงดีมากๆเลย)
5. ทำไมผมกดเข้า หน้าเว็บบอร์ด ‹ คลังความรู้ (Knowledge Base) ‹ ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น แล้วไม่เห็นกระทู้ที่ผมตั้งเลยครับ เกือบตั้งซ้ำอีกรอบละเนี่ย :D

ขอบคุณมากๆครับ รบกวนด้วยนะครับ :D :D
winterfall

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 20 ธ.ค. 2010 8:48 pm

winterfall เขียน:ตอนนี้ตกลงใจ คิดว่าจะทำแบบนี้ครับ

ลากสายแลนยาว 70 เมตร ต่อเข้า switch hub D-LINK (SF1005A)

แล้วลากสายแลนยาวอีก 70 เมตร ต่อเข้า wireless router ฟรีของ tot

ปล. ubiquiti loco m2 น่าใช้ดีครับ แต่ตอนนี้อยากได้แบบประหยัดก่อนครับ ในอนาคตมีโอกาสจะได้ใช้ตัวที่แนะนำมานี้แน่ๆเลย :D

อยากจะทราบว่า
1. ลากสายแลนยาว 70 เมตร จะมีปัญหามั้ยครับ เห็นช่างแถวบ้านเค้าบอกว่าได้ไม่เป็นไร

• ได้ครับ ถ้าไม่เกิน 100 เมตรก็ยังพอได้อยู่ครับผม

2. wireless router ฟรีของ tot ที่จะใช้เป็นตัวกระจายสัญญาณ ต้องเซ็ตค่าไหมครับ เซ็ตยังไงบ้างครับช่วยแนะนำด้วย

• ไม่ต้องไปทำอะไรครับผม แคกำหนดให้มันทำงานเป็น AP ก็พอแล้วครับ โดยการปิด DHCP + กำหนด DHCP ของมันไม่ให้ไปชนกับ ADSL Modem ตัวหลักเท่านี้ก็ใช้ได้แล้วครับ

3. router ปกติทั่วไปกระจายสัญญาณได้ไกลกี่เมตรเหรอครับ(จากตัว router ไปยังปลายทาง)

• ถ้า Wireless ทั่วไปๆ ที่ไม่สามารถปรับกำลังส่งได้ จะมีกำลังส่งประมาณ 18-22 mW ก็จะได้ประมาณ 50-80 เมตรในที่โล่งครับผม + แต่ถ้าเป็น WRT54GL + DD-WRT ปรับกำลังส่งประมาณ 200mW ก็จะได้ประมาณ 100-120 เมตรครับ

4. ผมจะเดินสายแลนภายนอกบ้าน ควรจะมีอุปกรณ์อะไรบ้างในการยึดสายครับ ช่วยแนะนำด้วย(ถ้ามีคลิปนี่คงดีมากๆเลย)

• โดยปกติถ้าเ็นงานติดตั้งจริงเราจะใช้สายแบบ Outdoor เส้นสีดำครับ โดยสายชั้นนอกจะทำจากวัสดุที่ทนทานกว่าแบบ Indoor สีขาวครับ + และในการเดินสายไปด้านนอกก็จะใช้การร้อยท่อ PVC หรือท่อเหล็กออกไปครับผม แต่ถ้าทำแบบบ้านๆ ใช้งานกันเองก็เดินสาย indoor นี่ละครับ เดินไปโลดเลยครับผม :D

5. ทำไมผมกดเข้า หน้าเว็บบอร์ด ‹ คลังความรู้ (Knowledge Base) ‹ ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น แล้วไม่เห็นกระทู้ที่ผมตั้งเลยครับ เกือบตั้งซ้ำอีกรอบละเนี่ย :D
ขอบคุณมากๆครับ รบกวนด้วยนะครับ :D :D

• กระทู้ของคุณ "winterfall" อยู่หน้าที่ 2 ครับ เลื่อนไปที่หน้าที่ 2 หรือกดลิงค์ตามนี้ก็ได้แล้วครับ -> viewforum.php?f=2&st=0&sk=t&sd=d&start=25
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย winterfall เมื่อ จันทร์ 20 ธ.ค. 2010 9:55 pm

ขอบคุณมากๆครับ ช่วยได้มากมายเลยทีเดียว :D
winterfall

ย้อนกลับไปยัง ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น