ชวยที่คับ..อยาก Forward Port ที่ Ronter แต่ Ping Wan ไม่เจอ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ชวยที่คับ..อยาก Forward Port ที่ Ronter แต่ Ping Wan ไม่เจอ

โพสต์โดย giffyhackman.com เมื่อ ศุกร์ 09 ก.ค. 2010 5:49 pm

อยาก Forward Port ที่ Ronter แต่ไม่สามารถ Ping IP ของ Rounter จากข้างนอกได้คับ DSL-2640BT

ผมมี Router อยู่ตัวนึกคับ (DSL-2640BT) ต่อกับ Provider : TOT
ผมอยากทำ forward port เพือทำ WEB Server or Remote Desktop ให้จากข้างนอกเรียกเข้ามาได้
แต่ปัญหาตอนนี้คือผมลองให้เพือน Ping IP จากข้างนอกแล้วไม่ได้คับ Request time out (เหมือนมองไม่เจอ)
IP ที่ว้่านี้ได้จาก Whois IP ดูคับ มันก็คือ IP WAN นั้นเอง... แต่ผมสงสัยว่าทำไม ผมไม่สามารถ Ping IP Wan
ของผมจากข้างนอกเข้ามาหา Rounter ได้....

ปิด firewall ก็แล้ว... ไม่ได้เหมือนเดิม ...
แล้วลองเอา Accounter Dydns มากรอก ก็เหมือนเดิ่ม.... เข้าใจว่า มัน Ping ข้างนอกยังไม่ได้.. เลย forward ยังไง ก็ไม่ได้

เลยอยากรบกวนถามท่านที่เคยใช้รุ่นนี้ แล้วเคย forward port แล้ว work ช่วยดูให้หน่อยคับ
ว่าผม Config ถูกหรือผิดตรงไหนหรือป่าวคับ.. ทำไมมันถึงมองไม่เห็น IP Wan ที่เรียกจากข้างนอก
ตามรูปเลยนะคับ

รบกวนทีคับ
ขอบคุณมากคับ
แนบไฟล์
Rounter3.png (129.86 KiB) เปิดดู 15971 ครั้ง
Rounter2.gif (154.13 KiB) เปิดดู 15521 ครั้ง
AA
Rounter1.gif (117.56 KiB) เปิดดู 15513 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย giffyhackman.com เมื่อ ศุกร์ 09 ก.ค. 2010 6:37 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
giffyhackman.com

Re: ชวยที่คับ..อยาก Forward Port ที่ Ronter แต่ Ping Wan ไม่เจอ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 09 ก.ค. 2010 6:30 pm

giffyhackman.com เขียน:อยาก Forward Port ที่ Ronter แต่ไม่สามารถ Ping IP ของ Rounter จากข้างนอกได้คับ DSL-2640BT

ผมมี Router อยู่ตัวนึกคับ (DSL-2640BT) ต่อกับ Provider : TOT
ผมอยากทำ forward port เพือทำ WEB Server or Remote Desktop ให้จากข้างนอกเรียกเข้ามาได้
แต่ปัญหาตอนนี้คือผมลองให้เพือน Ping IP จากข้างนอกแล้วไม่ได้คับ Request time out (เหมือนมองไม่เจอ)
IP ที่ว้่านี้ได้จาก Whois IP ดูคับ มันก็คือ IP WAN นั้นเอง... แต่ผมสงสัยว่าทำไม ผมไม่สามารถ Ping IP Wan
ของผมจากข้างนอกเข้ามาหา Rounter ได้....

ปิด firewall ก็แล้ว... ไม่ได้เหมือนเดิม ...
แล้วลองเอา Accounter Dydns มากรอก ก็เหมือนเดิ่ม.... เข้าใจว่า มัน Ping ข้างนอกยังไม่ได้.. เลย forward ยังไง ก็ไม่ได้

เลยอยากรบกวนถามท่านที่เคยใช้รุ่นนี้ แล้วเคย forward port แล้ว work ช่วยดูให้หน่อยคับ
ว่าผม Config ถูกหรือผิดตรงไหนหรือป่าวคับ.. ทำไมมันถึงมองไม่เห็น IP Wan ที่เรียกจากข้างนอก

รบกวนทีคับ

รบกวนช่วยแนบไฟล์ด้วยเครื่องมือของ Webboard นะครับ เพราัะว่าส่วนใหญ่เว็บที่รับฝากรูปจะชอบลบไฟล์รูปภาพทิ้ง ทำให้สมาชิกท่านอื่นเข้ามาอ่านทีหลังจะไม่เห็นภาพครับผม ขอบคุณมากครับ :D

ปล. เดี๋ยวขอแก้รูปแนบก่อนนะครับ แป๊ปนึงครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ชวยที่คับ..อยาก Forward Port ที่ Ronter แต่ Ping Wan ไม่เจอ

โพสต์โดย giffyhackman.com เมื่อ ศุกร์ 09 ก.ค. 2010 6:38 pm

ผมแก้ให้แล้วคับเรืองรูปให้แล้วคับ

ยังไงช่วยด้นหน่อยนะคับ..

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 09 ก.ค. 2010 6:54 pm

giffyhackman.com เขียน:อยาก Forward Port ที่ Ronter แต่ไม่สามารถ Ping IP ของ Rounter จากข้างนอกได้คับ DSL-2640BT

รบกวนทีคับ

The attachment 1.png is no longer available

The attachment 2.png is no longer available

The attachment 3.png is no longer available

• รูปที่ทำ Port Forwarding มันก็ ok นะครับ กำหนดถูกต้อง แต่ก็มีแปลกๆ หน่อยนึงตรงที่ค่า "Remote IP" มันขึ้นมาเองเหรอครับ ? หรืิอเราไปกำหนดมันครับ ? แล้วมันเป็น IP WAn ของเราหรือเปล่าครับ ?

• โดยปกติแล้วเวลาเรากำหนด Port Forwarding มันจะ Ping ไม่ได้อยู่แล้วนะครับ ยกเว้นแต่ว่าเราจะกำหนด Port Forwarding แบบ ALL TRAFFICS เท่านั้น มันถึงจะ PING ได้ครับ ดังนั้นวิธีการตรวจสอบว่าเราได้กำหรด Port Forwarding สำหรับ HTTP ถูกต้องหรือไม่นั้น ให้เราใช้คำสั่ง TELNET เข้าไปที่พอร์ท 80 ของ WAN IP Address หรือ DDNS Name ที่เรากำหนดครับ เช่น

โค้ด: เลือกทั้งหมด
    telnet www.sys2u.com 80

โดยผลที่ได้จะเป็นดังนี้ครับ

telnet1.gif (8.35 KiB) เปิดดู 15494 ครั้ง

ถ้า PORT ของ HTTP (พอร์ทเบอร์ 80) สามารถกำหนดได้ถูกต้องจะขึ่้นหน้าจอเป็นว่างๆ แบบนี้ครับ

telnet2.gif (7.4 KiB) เปิดดู 15486 ครั้ง

ให้ลองทดสอบโดยการพิมพ์คำว่า "GET" เข้าไป 2-3 ครั้ง เพื่อส่ง Bad Request ให้กับ HTTP SERVER ครับ แล้วมันจะ REPLY Error MEssage ออกมาดังรูปครับ ซึ่งเราก็จะเห็นได้ทันทีครับว่า HTTP Server สามารถรันทำงานอยู่ครับ โดยจากตัวอย่างจะเป็นเครื่องเว็บเซอร์เวอร์ของ http://WWW.SYS2U.COM จะเป็นซอฟท์แวร์ "Microsoft-HTTPAPI/2.0" ทำงานอยู่ครับ

telnet3.gif (11.58 KiB) เปิดดู 15481 ครั้ง

• วิธีตรวจสอบก็มีเท่านี้ละครับผม ส่วนการใช้คำสั่ง PING นั้นใช้กรณีที่เอาไว้ตรวจสอบว่าเครื่อง SERVER เปิดอยู่หรือผิดอยู่เท่านั้นครับ ไม่สามารถเช็ต SERVICES ได้ครับ (ปล.ถ้าจะให้ Server ตอบคำสั่ง PING นั้น เราจะต้องไปเปิดพอร์ท ICMP ที่ gateway ของเราด้วยนะครับ)
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย giffyhackman.com เมื่อ ศุกร์ 09 ก.ค. 2010 7:08 pm

แต่ก็มีแปลกๆ หน่อยนึงตรงที่ค่า "Remote IP" มันขึ้นมาเองเหรอครับ ? หรืิอเราไปกำหนดมันครับ ? แล้วมันเป็น IP WAn ของเราหรือเปล่าครับ ?

ตรงนี้ผมลืมเอาออกอะคับ.. จริงๆๆ ไม่ได้ใส่คับ

รูปสุดท้ายอ่ะ ผม Config ถูกต้องไหมคับ..หรือต้องติ๊กตรงไหนเพิ่มเติมไหมคับ.ช่วย Confirm หนอยคับ (แต่ Net ข้างในใช้ได้ปรกติ)
เหลือแต่ forward port ไม่ได้คับ

ปล.ถ้าจะให้ Server ตอบคำสั่ง PING นั้น เราจะต้องไปเปิดพอร์ท ICMP ที่ gateway ของเราด้วยนะครับ)

เปิดตรงเมนูไหนอ่ะคับ... หาไม่เจอ

ขอบคุณคับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 09 ก.ค. 2010 7:11 pm

giffyhackman.com เขียน:ตรงนี้ผมลืมเอาออกอะคับ.. จริงๆๆ ไม่ได้ใส่คับ
รูปสุดท้ายอ่ะ ผม Config ถูกต้องไหมคับ..หรือต้องติ๊กตรงไหนเพิ่มเติมไหมคับ.ช่วย Confirm หนอยคับ (แต่ Net ข้างในใช้ได้ปรกติ)
เหลือแต่ forward port ไม่ได้คับ

• แค่เอาออกก็ OK แล้วครับ หรือจะลบไปก่อน แล้ว Add ใหม่ก็ได้ครับ

เปิดตรงเมนูไหนอ่ะคับ... หาไม่เจอ
ขอบคุณคับ

• ความหมายก็คือ "ใำ้ห้ทำ Port Forwarding ของบริการ ICMP" ครับผม เพราะตอนนี้เราทำเฉพาะ HTTP อย่างเดียวมันเลย PING ไม่ได้ครับ เราจะต้องไปกำหนด Port Forwarding ของ ICMP ให้มันเพิ่มไปอีก 1 บริการครับ

sys2u

โพสต์โดย giffyhackman.com เมื่อ ศุกร์ 09 ก.ค. 2010 10:45 pm

•ความหมายก็คือ "ใำ้ห้ทำ Port Forwarding ของบริการ ICMP" ครับผม เพราะตอนนี้เราทำเฉพาะ HTTP อย่างเดียวมันเลย PING ไม่ได้ครับ เราจะต้องไปกำหนด Port Forwarding ของ ICMP ให้มันเพิ่มไปอีก 1 บริการครับ

- งง คับ.. ไม่เคยทำเลยอ่ะคับ.. ยกตัวอย่างให้ดูหน่อยคับ ว่าต้อง Forward ยังไง ที่บอกว่า Forward ICMP อ่ะ เขียนให้ดูหน่อยคับ

- สงสัยอ่ะคับ.. ICMP อ่ะ ใช่ตรง Check box ในรูปที่ 3 ไหมคับ ที่เขียนว่า Enable IGMP Multicast ... หมายถึงติ๊กเลือกตรงนี้ด้วยหรอคับ

ขอบคุณคับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 10 ก.ค. 2010 1:18 am

giffyhackman.com เขียน:
•ความหมายก็คือ "ใำ้ห้ทำ Port Forwarding ของบริการ ICMP" ครับผม เพราะตอนนี้เราทำเฉพาะ HTTP อย่างเดียวมันเลย PING ไม่ได้ครับ เราจะต้องไปกำหนด Port Forwarding ของ ICMP ให้มันเพิ่มไปอีก 1 บริการครับ

- งง คับ.. ไม่เคยทำเลยอ่ะคับ.. ยกตัวอย่างให้ดูหน่อยคับ ว่าต้อง Forward ยังไง ที่บอกว่า Forward ICMP อ่ะ เขียนให้ดูหน่อยคับ

- สงสัยอ่ะคับ.. ICMP อ่ะ ใช่ตรง Check box ในรูปที่ 3 ไหมคับ ที่เขียนว่า Enable IGMP Multicast ... หมายถึงติ๊กเลือกตรงนี้ด้วยหรอคับ

ขอบคุณคับ

• อืมมมมม ถ้าจะอธิบายน่าจะค่อนข้างยาวมาก แล้วก็มันจะเข้าใจยากด้วยครับ เอาเป็นว่า ICMP (Internet Control Message Protocol) เป็น Sub Protocol แบบนึงที่เป็นส่วนของ IP Protocol Suite โดยจะทำหน้าที่ในการตรวจสอบการเชื่อมต่อของระบบเคือข่ายต่างๆ โดย PING (หรือเรียกว่า Echo Request / Echo Reply) ก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ ข้อมูลเพิ่มเติมจาก WiKi ครับ -> http://en.wikipedia.org/wiki/Internet_C ... e_Protocol

• ตัว ICMP Datagram จะถูกหุ้ม หรือ Encapsulate ด้วย IP Datagram ดังนั้น ICMP มันจะอยู่ที่ Layer 3 ซึ่งจะไม่มีพอร์ทระบุไว้ครับ เพราะการที่จะระบุพอร์ทได้จะต้องอยู่ที่ UDP หรือ TCP เท่านั้นครับ

• อืมมมมมม ยิ่งอธิบายน่าจะไปกันใหญ่ครับ เอาเป็นว่าลองแบบนี้ก็ได้ครับ ที่หน้า Port Forwarding ให้กำหนด External Port Start = 1 + External Port End = 65535 จากนั้นเลือก Protocol ทั้ง UDP และ TCP + Internal Port Start = 1 + Internal Port End = 65535 แบบนี้ละครับจะเป็นการทำ Port Forwarding แบบ All Traffices ซึ่งก็หมายถึงว่าเรายอมให้ข้างนอกสามารถเข้าไปยังเครื่อง Server ของเราได้ทุกอย่างทุกประการทุกพอร์ทครับ ดังนั้นเราอยากจะ Ping หรือจะทำอะไรก็ได้เลยครับ ทางโล่งสะดวกหมดเลยครับ (ปล.ไม่แน่ใจว่า D-Link Firmware สามาารถกำหนดแบบนี้ได้หรือไม่นะครับ แต่ถ้าเป็น Linksys จะสามารถกำหนอแบบ All Traffics ได้เลยครับ ต้องลองดูครับ)

• ว่าแต่สงสัยนิดนึงครับ ทำไมต้องเปิดให้ Ping ด้วยละครับ ? เพราะส่วนใหญ่เค้าจะปิดหนีไม่ให้ Ping กันนะครับ เพราะกลัวเรื่อง Ping Of Death หรือ Ping Flooding + ดังนั้นถ้าเราสามารถที่จะเข้าใช้งาน HTTP Service ของเครื่อง Server ได้้แล้ว ก็น่าจะ OK แล้วนะครับ ?

* ปล.ส่วน IGMP ( http://en.wikipedia.org/wiki/Internet_G ... t_Protocol ) มันเป็นเรื่องของการทำ Multicast ครับผม ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับ ICMP เลยครับ :D

sys2u

โพสต์โดย giffyhackman.com เมื่อ พฤหัสฯ. 15 ก.ค. 2010 10:26 am

ทำได้แล้วคับ
ขอบคุณมากๆ คับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 15 ก.ค. 2010 10:26 am

giffyhackman.com เขียน:ทำได้แล้วคับ
ขอบคุณมากๆ คับ

:D

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear