พอมีวิธี Flash Firmware เวลาเครื่องมีปัญหาด้วยตัวเองไหมครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

พอมีวิธี Flash Firmware เวลาเครื่องมีปัญหาด้วยตัวเองไหมครับ

โพสต์โดย winterfall เมื่อ ศุกร์ 23 เม.ย. 2010 11:42 am

แบบว่า firmware มันมีปัญหาอัพเดตไม่ได้ หรือว่าเข้าไม่ได้เลย(ประมาณนี้น่ะครับ)

มีวิธี flash เพื่อซ่อมบ้างไหมครับ ไม่อยากส่งศูนย์ :|

แล้ววิธีอัพเดต firmware ที่ถูกต้อง ต้องทำยังไงบ้างครับ เห็นบางรุ่นต้องกดปุ่มรีเซ็ตก่อน ไม่รู้ว่าถ้าไม่กดแล้วอัพเดตเลยจะเป็นไง :(
winterfall

Re: พอมีวิธี Flash Firmware เวลาเครื่องมีปัญหาด้วยตัวเองไหมครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 23 เม.ย. 2010 12:11 pm

winterfall เขียน:แบบว่า firmware มันมีปัญหาอัพเดตไม่ได้ หรือว่าเข้าไม่ได้เลย(ประมาณนี้น่ะครับ)

มีวิธี flash เพื่อซ่อมบ้างไหมครับ ไม่อยากส่งศูนย์ :|

แล้ววิธีอัพเดต firmware ที่ถูกต้อง ต้องทำยังไงบ้างครับ เห็นบางรุ่นต้องกดปุ่มรีเซ็ตก่อน ไม่รู้ว่าถ้าไม่กดแล้วอัพเดตเลยจะเป็นไง :(

• จริงๆ การกด RESET ก็เพื่อที่จะให้มัน clear configuration ทุกอย่างกลับไปเป็นแบบที่มาจากโรงงานอะครับ แต่จริงๆ แล้วก็ไม่ต้องกด RESET ก็ได้ครับ วิธีการจะ flash อีกวิธีนึงก็คือใช้ TFTP Server อัดไฟล์เข้าไปครับ ลองดาวน์โหลด TFTP Server แล้วเอาไฟล์ไปอักดูก็ได้ครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: พอมีวิธี Flash Firmware เวลาเครื่องมีปัญหาด้วยตัวเองไหมครับ

โพสต์โดย winterfall เมื่อ ศุกร์ 23 เม.ย. 2010 3:17 pm

วิธีนี้น่าสนใจมากๆเลยครับ :D เพราะ firmware ที่โหลดมาเป็นของรุ่นนี้ โซนนี้ แต่ดันอัพไม่ได้ จะอัพคืนไปเป็น version ตอนออกจากโรงงานก็อัพกลับไม่ได้อีก

แนะนำลิ้งค์ TFTP Server หน่อยได้ไหมครับ ไม่รู้จัก TFTP เลย

ผมกลัวโหลดมาทำผิด :oops:
winterfall

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 23 เม.ย. 2010 9:44 pm

winterfall เขียน:วิธีนี้น่าสนใจมากๆเลยครับ :D เพราะ firmware ที่โหลดมาเป็นของรุ่นนี้ โซนนี้ แต่ดันอัพไม่ได้ จะอัพคืนไปเป็น version ตอนออกจากโรงงานก็อัพกลับไม่ได้อีก

แนะนำลิ้งค์ TFTP Server หน่อยได้ไหมครับ ไม่รู้จัก TFTP เลย

ผมกลัวโหลดมาทำผิด :oops:

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย winterfall เมื่อ เสาร์ 24 เม.ย. 2010 12:02 am

ผมหา TFTP Flash ไม่เจอจริงๆครับ มือใหม่ งง มาก :lol:

ไม่เป็นไรพรุ่งนี้ค่อยงมดูใหม่ก็ได้ครับ :D

ขอบคุณสำหรับลิ้งค์แนะนำคับ
winterfall

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 24 เม.ย. 2010 11:10 pm

winterfall เขียน:ผมหา TFTP Flash ไม่เจอจริงๆครับ มือใหม่ งง มาก :lol:

ไม่เป็นไรพรุ่งนี้ค่อยงมดูใหม่ก็ได้ครับ :D

ขอบคุณสำหรับลิ้งค์แนะนำคับ

• การ upgrade ด้วย TFTP ส่วนใหญ่จะเกิดเหตุการณ์ประมาณนี้อะครับ ก่อนอื่นคงต้องไปหา original firmware ของ linksys มาก่อนอะครับ จากนั้นก็ค่อยมา upgrade กลับไปอีกทีครับ ส่วนใหญ่ถ้าลูกค้าของเราเจอกรณีแบบนี้เราจะใช้วิธีการเปลี่ยนสินค้าใหม่ให้ลูกค้าแทนอะครับ เพราะตัดปัญหาเสียเวลาเรื่องนี้อะครับ :D

sys2u

โพสต์โดย winterfall เมื่อ จันทร์ 26 เม.ย. 2010 3:33 am

แบ่งปันความรู้ให้กับเพื่อนๆที่เจอปัญหาเดียวกันครับ

จากข้อความก่อนหน้า ผมจะ Flash D-link DSL-2740B แต่มันไม่มีครับเว็บที่แนะนำมาให้ เลยไม่รู้จะใช้ TFTP ยังไง :shock:

ผมก็เลยลองหาวิธีอื่นก็ไม่รู้ว่าโปรแกรมนี้ใช่โปรแกรม Flash รึเปล่าครับ(สงสัย) เพราะผมทำแล้วมันไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย ผมทำอะไรผิดรึเปล่าก็ไม่รู้

up firmware.png
up firmware.png (8.25 KiB) เปิดดู 11918 ครั้ง

ส่วนตอนนี้ผมแก้ไข Firmware กลับเป็นเหมือนเดิม และอัพ version ใหม่ไปเรียบร้อยแล้วครับ
(พอดีไปเห็นเค้ามาเลยเอามาพลิกแพลงใช้ ซึ่งคำสั่งบางอันผมก็ไม่รู้ว่ามันคืออะไร 555 ใครว่างๆช่วยอธิบายทีนะครับ) :D

วิธีแก้ดังภาพเลยครับ(เข้า Start > Run พิม cmd+Enter) เผื่อใครเจอปัญหาอัพ Firmware ผ่านโปรแกรมของ Router ก็ Flash มันใหม่ซะเลย(เรียกถูกรึเปล่านะ) :roll:

flash router.png
flash router.png (12.25 KiB) เปิดดู 11911 ครั้ง

ปล.ช่างเทคนิค&พนักงาน ของ D-Link น่าจะมีความรู้มากกว่านี้นะครับ จากที่โทรฯไปสอบถาม เค้าแค่บอกว่าโหลด Firmware ตัวใหม่ได้ที่ไหนเท่านั้นเอง(ถ้าแก้ไม่ได้ให้ส่งศูนย์) ซึ่งก็ไม่สามารถแก้ไขปัญหาของผมได้ เกือบเสียเวลาเอา Router ไปเคลมศูนย์แล้วเชียว :( อีกอย่าง Firmware ใหม่ๆ ทำไมชอบเอาไปใส่ไว้ใน ftp:// ก็ไม่รู้ ถ้าเข้าผ่านหน้าเว็บมันจะเห็นแต่ version เก่า :|

ftp://203.126.164.142/DSL-2740B/C3/
winterfall

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 26 เม.ย. 2010 9:19 am

winterfall เขียน:แบ่งปันความรู้ให้กับเพื่อนๆที่เจอปัญหาเดียวกันครับ

จากข้อความก่อนหน้า ผมจะ Flash D-link DSL-2740B แต่มันไม่มีครับเว็บที่แนะนำมาให้ เลยไม่รู้จะใช้ TFTP ยังไง :shock:

ผมก็เลยลองหาวิธีอื่นก็ไม่รู้ว่าโปรแกรมนี้ใช่โปรแกรม Flash รึเปล่าครับ(สงสัย) เพราะผมทำแล้วมันไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย ผมทำอะไรผิดรึเปล่าก็ไม่รู้

up firmware.png

ส่วนตอนนี้ผมแก้ไข Firmware กลับเป็นเหมือนเดิม และอัพ version ใหม่ไปเรียบร้อยแล้วครับ
(พอดีไปเห็นเค้ามาเลยเอามาพลิกแพลงใช้ ซึ่งคำสั่งบางอันผมก็ไม่รู้ว่ามันคืออะไร 555 ใครว่างๆช่วยอธิบายทีนะครับ) :D

วิธีแก้ดังภาพเลยครับ(เข้า Start > Run พิม cmd+Enter) เผื่อใครเจอปัญหาอัพ Firmware ผ่านโปรแกรมของ Router ก็ Flash มันใหม่ซะเลย(เรียกถูกรึเปล่านะ) :roll:

flash router.png

ปล.ช่างเทคนิค&พนักงาน ของ D-Link น่าจะมีความรู้มากกว่านี้นะครับ จากที่โทรฯไปสอบถาม เค้าแค่บอกว่าโหลด Firmware ตัวใหม่ได้ที่ไหนเท่านั้นเอง(ถ้าแก้ไม่ได้ให้ส่งศูนย์) ซึ่งก็ไม่สามารถแก้ไขปัญหาของผมได้ เกือบเสียเวลาเอา Router ไปเคลมศูนย์แล้วเชียว :( อีกอย่าง Firmware ใหม่ๆ ทำไมชอบเอาไปใส่ไว้ใน ftp:// ก็ไม่รู้ ถ้าเข้าผ่านหน้าเว็บมันจะเห็นแต่ version เก่า :|

ftp://203.126.164.142/DSL-2740B/C3/

• เจ๋งเลยครับ ขอบคุณมากครับผม :D + ไมนึกว่า D_Link จะรองรับการใช้ FTP ธรรมดาในการ put firmware ลงไปได้แบบนี้ครับ แบบนี้ก็สะดวกดีเลยครับ

• วิธีการนี้ก็คล้ายๆ กับ TFTP ครับ แต่เ็ป็นการ FTP แบบปกติ โดยรูปแบบกันเหมือนกันครับ โดยเราใช้คำสั่ว 'PUT' หรือโยนไฟล์ firmware เข้าไปที่ตำแหน่งที่อุปกรณ์กำหนดใ้ห้ boot firmware ครับผม

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear