dir-600 กับค่าdBm ?

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

dir-600 กับค่าdBm ?

โพสต์โดย iluvsis เมื่อ อังคาร 13 เม.ย. 2010 10:16 pm

มีข้อสงสัยมารบกวนอีกแล้ว (สวัสดีวันปีใหม่ไทยจ้า ^^)
1. ข้อมูลที่ว่าพวก Modem รุ่นนั้น Router ยี่ห้อนี้ มีกำลังกี่mW (หรือdBm) ของแบบนี้หาดูได้จากไหนมั่ง
ลองsearchดู มันไม่ใช่ของที่จะหากันได้ง่ายๆเลย แต่เคยเห็นทางทีมงานพูดถึงตัวเลขพวกนี้บ่อยๆ
เลยคิดว่าทางนี้อาจมีแหล่งข้อมูลดีๆก็ได้ (ตอนนี้อยากทราบว่าแต่ละยี่ห้อมีกำลังประมาณกี่dBm)
2. อย่างที่เคยแจ้งกับทางทีมงานว่า dlink dir-300 เมื่ออัพddwrtที่หน้าstatusจะแสดงสูงสุดที่17dBm(เกินนี้ไม่ได้)
แล้วกับdir-600ล่ะมีLimitมั้ย (แต่เห็นหน้าเว็บว่าปรับได้ถึง250mW) เลยถามเพื่อความมั่นใจ ว่าเราไม่ได้เข้าใจไปเอง
3. ในบ้านหลังไม่ใหญ่ที่มีห้องกั้น การเพิ่มความแรง mW มากเกินจำเป็นมีแต่จะทำให้สัญญาณสะท้อนกวนกันเอง
แทนที่จะสัญญาณแรงทั่วทุกมุมบ้าน กลับกลายเป็นแย่แทนใช่มั้ย
4. จากข้อ3 ลองปรับwrt54glเอาแบบสุด251mW เดิมทีอยู่ที่4ขีดในทุกมุมบ้าน นึกว่าจะสัญญาณจะ5ขีดเต็มทั้งบ้าน
แต่มันกลับไม่เป็นอย่างที่คิด -.-" ถามเล่นๆ ถ้าอยากให้เห็นเต็ม5ขีด มีวิธีเซ็ตค่าปรับแต่งมัย
โดยไม่พึ่งการทำrepeaterหรือเปลี่ยนเสา (ใช้เดิมๆมันก็เห็น4ขีดพอเพิ่มกำลังเปน251mWมันก็ยัง4ขีดอยู่ดี)
iluvsis

Re: dir-600 กับค่าdBm ?

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 13 เม.ย. 2010 11:34 pm

iluvsis เขียน:มีข้อสงสัยมารบกวนอีกแล้ว (สวัสดีวันปีใหม่ไทยจ้า ^^)
1. ข้อมูลที่ว่าพวก Modem รุ่นนั้น Router ยี่ห้อนี้ มีกำลังกี่mW (หรือdBm) ของแบบนี้หาดูได้จากไหนมั่ง
ลองsearchดู มันไม่ใช่ของที่จะหากันได้ง่ายๆเลย แต่เคยเห็นทางทีมงานพูดถึงตัวเลขพวกนี้บ่อยๆ
เลยคิดว่าทางนี้อาจมีแหล่งข้อมูลดีๆก็ได้ (ตอนนี้อยากทราบว่าแต่ละยี่ห้อมีกำลังประมาณกี่dBm)

• แบบว่า Datasheet จะเขียนไว้ชัดเจนทุกรุ่นอะแบบละเอียดมากครับ :D โดยปกติจะต้องบอกมาเป็น dBm แล้วถ้าเราต้องการจะรู้ว่าเป็นกี่ mW ก็เอาไปเทียบกับตารางหรือจะใช้สูตรในการคำนวณก็ได้ครับ -> ความสัมพันธ์ระหว่าง dBm กับ Tx Power (Wikipedia)

2. อย่างที่เคยแจ้งกับทางทีมงานว่า dlink dir-300 เมื่ออัพddwrtที่หน้าstatusจะแสดงสูงสุดที่17dBm(เกินนี้ไม่ได้)
แล้วกับdir-600ล่ะมีLimitมั้ย (แต่เห็นหน้าเว็บว่าปรับได้ถึง250mW) เลยถามเพื่อความมั่นใจ ว่าเราไม่ได้เข้าใจไปเอง

• อย่างที่เคยเรียนไปแล้วครับ ว่าตัวเลขตรงนั้นเราไม่รู้ว่าเป็นตังเลขจริง หรือตัวเลขหลอก วิธีกที่จะดูว่ามี router สามารถมีกำลังส่งเท่าไรนั้น ให้เราใช้ software ประเภท NetStumbler หรือ AirView เข้ามาวัดครับผม ชัวร์ที่สุดครับ

3. ในบ้านหลังไม่ใหญ่ที่มีห้องกั้น การเพิ่มความแรง mW มากเกินจำเป็นมีแต่จะทำให้สัญญาณสะท้อนกวนกันเอง
แทนที่จะสัญญาณแรงทั่วทุกมุมบ้าน กลับกลายเป็นแย่แทนใช่มั้ย

• ถ้าเป็นเหล็ก กับกระจกก็จะสะท้อนนะครับ แต่ถ้าเป็นกำแพงปูนจะหักเหทิศทาง หรือโดนดูดเข้าไปครับ + ซึ่งก็แล้วแต่กรณีด้วยนะครับ เช่น ถ้าเป็นแบบการส่งแบบธรรมดาก็อาจจะเป็นอย่างที่ว่าครับ แต่ถ้ารับ-ส่งแบบ MIMO จะใช้งานสัญญาณที่สะท้อนไป-มาด้วยครับ

* ถ้าจะให้ดีนะครับ หนังสือ ออกแบบและติดตั้งระบบ Wireless LAN 2nd Edition 704 หน้า มีเขียนรายละเอียดพวกนี้ไว้ค่อนข้างจะมากทีเดียวครับ เขียนดีมากเล่มนี้ครับ (แต่รู้สึกว่าจะมีแล้วนะครับ :D )

4. จากข้อ3 ลองปรับwrt54glเอาแบบสุด251mW เดิมทีอยู่ที่4ขีดในทุกมุมบ้าน นึกว่าจะสัญญาณจะ5ขีดเต็มทั้งบ้าน
แต่มันกลับไม่เป็นอย่างที่คิด -.-" ถามเล่นๆ ถ้าอยากให้เห็นเต็ม5ขีด มีวิธีเซ็ตค่าปรับแต่งมัย
โดยไม่พึ่งการทำrepeaterหรือเปลี่ยนเสา (ใช้เดิมๆมันก็เห็น4ขีดพอเพิ่มกำลังเปน251mWมันก็ยัง4ขีดอยู่ดี)

• ได้ 4 ขีดก็เจ๋งมากแล้วนะครับ :D ถ้าจะเอา 5 ขีดจริงๆ คงจะหลีกเลี่ยงการทำ repeater + เปลี่ยนเสาอากาศ ไม่ได้อะครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย iluvsis เมื่อ พุธ 14 เม.ย. 2010 12:34 am

sys2u เขียน:[*] แบบว่า Datasheet จะเขียนไว้ชัดเจนทุกรุ่นอะแบบละเอียดมากครับ :D โดยปกติจะต้องบอกมาเป็น dBm แล้วถ้าเราต้องการจะรู้ว่าเป็นกี่ mW ก็เอาไปเทียบกับตารางหรือจะใช้สูตรในการคำนวณก็ได้ครับ -> ความสัมพันธ์ระหว่าง dBm กับ Tx Power (Wikipedia)

[*] ได้ 4 ขีดก็เจ๋งมากแล้วนะครับ :D ถ้าจะเอา 5 ขีดจริงๆ คงจะหลีกเลี่ยงการทำ repeater + เปลี่ยนเสาอากาศ ไม่ได้อะครับ [/l

เวลาแบบนี้ยังอยู่อีกเหรอ > <
เรื่องdatasheet ของdlinkโหลดมาดูหลายรุ่นแระ ไม่มีบอกถึงเรื่องความแรงdBmหรือmWเลย
ส่วนเรื่องความแรงสัญญาณนั่นติดใจแค่ว่าเวลาใช้เดิมๆมันได้4ขีดพอเพิ่มความแรงสัญญาณแต่ดันไม่เห็นความแตกต่างอะ
iluvsis

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 14 เม.ย. 2010 12:48 am

iluvsis เขียน:
sys2u เขียน:[*] แบบว่า Datasheet จะเขียนไว้ชัดเจนทุกรุ่นอะแบบละเอียดมากครับ :D โดยปกติจะต้องบอกมาเป็น dBm แล้วถ้าเราต้องการจะรู้ว่าเป็นกี่ mW ก็เอาไปเทียบกับตารางหรือจะใช้สูตรในการคำนวณก็ได้ครับ -> ความสัมพันธ์ระหว่าง dBm กับ Tx Power (Wikipedia)

[*] ได้ 4 ขีดก็เจ๋งมากแล้วนะครับ :D ถ้าจะเอา 5 ขีดจริงๆ คงจะหลีกเลี่ยงการทำ repeater + เปลี่ยนเสาอากาศ ไม่ได้อะครับ [/l

เวลาแบบนี้ยังอยู่อีกเหรอ > <

• อยู่ครับผม :D แต่ว่าตอนนี้อยู่เชียงใหม่ครับ กำลังจะมาเปิด Dealer ของ SYS2U.COM ที่นี่ครับ

เรื่องdatasheet ของdlinkโหลดมาดูหลายรุ่นแระ ไม่มีบอกถึงเรื่องความแรงdBmหรือmWเลย
ส่วนเรื่องความแรงสัญญาณนั่นติดใจแค่ว่าเวลาใช้เดิมๆมันได้4ขีดพอเพิ่มความแรงสัญญาณแต่ดันไม่เห็นความแตกต่างอะ

• Datasheet ของ D-LInk จะมีเฉพาะบางรุ่นครับ ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมถึงไม่พิมพ์ออกมานะครับ แต่ก็ยังไม่เคยไปเปิดใน Userguide ดูว่ามีเขียนไว้หรือไม่ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear