D-link ขอถามปัญหาเรื่องเน็ตหลุดบ่อยหน่อยครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: D-link ขอถามปัญหาเรื่องเน็ตหลุดบ่อยหน่อยครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 09 เม.ย. 2010 6:51 am

winterfall เขียน:ส่งไปให้ TOT เช็คดูแล้วครับ

(ถ้า)ได้เรื่องยังไงจะมาบอกอีกทีคับ

เผื่อใครอยากดู และพอจะช่วยได้ :D

• ละเอียดมากกกจริงๆ ครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: D-link ขอถามปัญหาเรื่องเน็ตหลุดบ่อยหน่อยครับ

โพสต์โดย winterfall เมื่อ อาทิตย์ 11 เม.ย. 2010 11:02 pm

อย่างที่คาดหมายไว้ครับ

ส่ง log ไปให้ศูนย์ TOT ดู เค้าไม่ได้สนใจอะไรเลย

TOT กทม. โยนมาให้ช่างต่างจังหวัดเหมือนอย่างเคย(ตามคาด) ไม่บอกสักคำว่า log มีปัญหาอะไรมั้ย

ตอนนี้ช่างแถวบ้านเค้าคิดว่าผม ตั้งเวลารีสตาร์ท router ไว้

ซึ่งก่อนหน้านี้ ผมเช็คดูหลายรอบแล้ว ถ้าตั้งเวลาไว้จริงทำไมมันตัดไม่ตรงเวลาเดิมทุกวัน

วันนี้ผมเปิด router ทิ้งไว้โดยไม่ได้ใช้งานอะไร

มันไม่หลุดเลยครับ(คาดได้ว่าอาจจะเป็นที่สาเหตุอื่น) ซึ่งก็ยังไม่รู้ว่ามันหลุดเพราะอะไร connect ได้ยาวเลยทีนี้

รู้สึกว่าถ้าโหลดบิทเต็มความเร็วจะหลุดทุก 2 ชั่วโมงโดยประมาณ แต่ถ้าโหลดต่ำๆ หรือเล่นเน็ตเฉยๆ จะไม่หลุดเลย

ยี่ห้อนี้ รุ่นนี้ โหลดบิทเยอะ มันมีตัดด้วยเหรอครับ หรือว่า Server TOT kick :shock:

ok3.png (21.68 KiB) เปิดดู 4849 ครั้ง
winterfall

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 12 เม.ย. 2010 12:04 pm

winterfall เขียน:อย่างที่คาดหมายไว้ครับ

ส่ง log ไปให้ศูนย์ TOT ดู เค้าไม่ได้สนใจอะไรเลย

TOT กทม. โยนมาให้ช่างต่างจังหวัดเหมือนอย่างเคย(ตามคาด) ไม่บอกสักคำว่า log มีปัญหาอะไรมั้ย

ตอนนี้ช่างแถวบ้านเค้าคิดว่าผม ตั้งเวลารีสตาร์ท router ไว้

ซึ่งก่อนหน้านี้ ผมเช็คดูหลายรอบแล้ว ถ้าตั้งเวลาไว้จริงทำไมมันตัดไม่ตรงเวลาเดิมทุกวัน

วันนี้ผมเปิด router ทิ้งไว้โดยไม่ได้ใช้งานอะไร

มันไม่หลุดเลยครับ(คาดได้ว่าอาจจะเป็นที่สาเหตุอื่น) ซึ่งก็ยังไม่รู้ว่ามันหลุดเพราะอะไร connect ได้ยาวเลยทีนี้

รู้สึกว่าถ้าโหลดบิทเต็มความเร็วจะหลุดทุก 2 ชั่วโมงโดยประมาณ แต่ถ้าโหลดต่ำๆ หรือเล่นเน็ตเฉยๆ จะไม่หลุดเลย

ยี่ห้อนี้ รุ่นนี้ โหลดบิทเยอะ มันมีตัดด้วยเหรอครับ หรือว่า Server TOT kick :shock:

• ถ้าอย่างนั้น ลองเปิดใช้งานแบบปกติไปก่อนซักพักครับ อาจจะยังไม่ต้องใช้ BitTorrent ดูก่อน ถ้ายังใช้งานได้ปกติ ก็ค่อยมาว่ากันอีกทีละครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย winterfall เมื่อ อังคาร 13 เม.ย. 2010 2:10 pm

รายงานข่าว :D

เปิด router ทิ้งไว้(ไม่เปิดคอมฯ) ;) ไม่หลุดครับ

เปิดคอมฯต่อเน็ตทิ้งไว้ :D ไม่หลุดครับ

Bit
ลองปล่อยอัพโหลดเต็มสปีด(เต่าๆ) :lol: ไม่หลุดครับ

เปิดโหลดเต็มสปีด(ล็อกอัพโหลดเหลือแค่ 1) :shock: หลุดคับ

เปิดโหลดเต็มสปีด(ไม่ล็อกอัพโหลด) :o หลุดคับ

ยังไม่แน่ใจว่าทอเร้นท์เยอะมีส่วนกับการหลุดด้วยไหม ถ้าโหลดทอเร้นท์น้อยๆ อาจจะไม่หลุดมั้ง

แต่เปิดโหลด 15 ทอเร้นท์ อัพ 5 ทอเร้นท์ ผมว่าไม่น่าจะเยอะอะไรมากมายนะ

โหลดเยอะหลุด งง :|
winterfall

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 13 เม.ย. 2010 5:35 pm

winterfall เขียน:รายงานข่าว :D

เปิด router ทิ้งไว้(ไม่เปิดคอมฯ) ;) ไม่หลุดครับ

เปิดคอมฯต่อเน็ตทิ้งไว้ :D ไม่หลุดครับ

Bit
ลองปล่อยอัพโหลดเต็มสปีด(เต่าๆ) :lol: ไม่หลุดครับ

เปิดโหลดเต็มสปีด(ล็อกอัพโหลดเหลือแค่ 1) :shock: หลุดคับ

เปิดโหลดเต็มสปีด(ไม่ล็อกอัพโหลด) :o หลุดคับ

ยังไม่แน่ใจว่าทอเร้นท์เยอะมีส่วนกับการหลุดด้วยไหม ถ้าโหลดทอเร้นท์น้อยๆ อาจจะไม่หลุดมั้ง

แต่เปิดโหลด 15 ทอเร้นท์ อัพ 5 ทอเร้นท์ ผมว่าไม่น่าจะเยอะอะไรมากมายนะ

โหลดเยอะหลุด งง :|

• BitTorrent นี่ละครับ มีผลเต็มๆ กับการทำงานของอุปกรณ์เลยครับผม เพราะว่ามันจะไปสร้าง process หรือ session ขึ่นมาเพียบเลยครับ รวมไปถึง CPU ก็จะใช้งานค่อนข้างหนักขึ้นมากครับ แต่ก็มีจุดสังเกตอยู่อีกอย่างนะครับ เช่น Router บางรุ่นเราเปิด BitTorrent ไว้เต็มที่เลย ก็ไม่ยังจะเป็นอะไรนะครับ ซึ่งก็อาจจะเป้นไปได้ว่า Router รุ่นนั้นทำ firmware มาจัดการเรื่อง CPU / Process + Session Management ค่อนข้างจะเก่งทีเดียวละครับผม

• แบบนี้ก็อาจจะต้องลองไป Limit UPLOAD / DOWNLOAD ตัว BitTorrent Client ดูละครับว่า แค่้ไหนถึงจะเหมาะสมครับผม :D

เพิ่มเติมนิดนึงครับ แต่ก็แปลกนะครับ อย่างที่ Office ที่ผมทดสอบโดยการใช้ WAG120N กับ WAG320N สลับกันใช้งานอย่างละ 1 อาทิตย์ + เปิด uTorrent ไว้ทั้งวัน ทั้งคืน ก็ไม่มีหลุดนะครับผม (TRUE 9 Mbps/ 1 Mbps)

sys2u

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear