ถ้าจะทำให้ AP dlink ส่งสัญญาณได้ไกลกว่าเดิมต้องทำอย่างไรครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ถ้าจะทำให้ AP dlink ส่งสัญญาณได้ไกลกว่าเดิมต้องทำอย่างไรครับ

โพสต์โดย chanin072 เมื่อ เสาร์ 08 ส.ค. 2009 1:02 pm

ถ้าจะทำให้ AP dlink ส่งสัญญาณได้ไกลกว่าเดิมต้องทำอย่างไรครับ เป็นส่งระหว่างบ้ัานด้วยกัน อยู่ติดกันระยะห่างไม่เกิน 20 m
AP รุ่น DWL-2100 ถ้าจะเปลี่ยนเสาใหม่จะส่งได้ไกลกว่าเดิมไหมครับ แล้วถ้าเปลี่ยนต้องเลิกเสาแบบไหนอย่างไร แล้วมีการเปลี่ยนเสาใหม่จะทำให้เครื่องส่งมีปัญหาหรือเปล่า เช่นว่า มันจะเข้ากันได้ไหมกับเครื่องแนะนำเสาด้วยก็ดี ครับ ขอบคุณครับ

แล้วถ้าผมมีบ้านอีกจุดหนึ่งจะเดินสายแลน ลงใ้ต้ดินครับ ใช้ท่อพีวีซีสีเหลืองลง นี่ต้องใช้สายแลนแบบพิเศษไหม เพราะส่งให้ผู้รับเหมาไปเขาบอกว่าตต้องใช้สายแลนสำหรับเดินใต้ดิน สายแลนนี่มีแบบเดินใต้ดินด้วยหรอื ไม่เคยเห็น แนะนำสายด้วยครับ
ขอบคุณครับ
chanin072

Re: ถ้าจะทำให้ AP dlink ส่งสัญญาณได้ไกลกว่าเดิมต้องทำอย่างไรครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 09 ส.ค. 2009 11:54 am

chanin072 เขียน:ถ้าจะทำให้ AP dlink ส่งสัญญาณได้ไกลกว่าเดิมต้องทำอย่างไรครับ เป็นส่งระหว่างบ้ัานด้วยกัน อยู่ติดกันระยะห่างไม่เกิน 20 m
AP รุ่น DWL-2100 ถ้าจะเปลี่ยนเสาใหม่จะส่งได้ไกลกว่าเดิมไหมครับ แล้วถ้าเปลี่ยนต้องเลิกเสาแบบไหนอย่างไร แล้วมีการเปลี่ยนเสาใหม่จะทำให้เครื่องส่งมีปัญหาหรือเปล่า เช่นว่า มันจะเข้ากันได้ไหมกับเครื่องแนะนำเสาด้วยก็ดี ครับ ขอบคุณครับ

• โดยปกติแล้ว AP ของ D-Link จะมีกำลังส่งค่อนข้างต่ำครับ โดยจะมีกำลังส่งประมาณ 25 mW ดังนั้นในกรณีที่ต้องการเพิ่มกำลังส่งให้มากขึ้น มีวิธีการเปลี่ยนเสาอากาศเท่านั้นให้มีอัตราขยายให้มากขึ้นครับ แต่ด้วยสาเหตุที่กำลังส่งค่อนข้างต่ำทำให้ถึงแม้จะเปลี่ยนเสาอากาศไปแล้ว ก็จะเพิ่มประสิทธิภาพได้ประมาณ 15-20% ดังนั้นผมจึงไม่แน่ใจว่าจะเพียงพอต่อการส่งข้ามบ้านไปอีกฝั่งนึงหรือไม่ครับ

สำหรับเสาที่ใช้เปลี่ยนจะเป็นรุ่นนี้ครับ -> SYS2U ANT-IN-95-SMA - 2.4GHz 9.5dBi Indoor Antenna, RP-SMA Connector - Omni Directional

แล้วถ้าผมมีบ้านอีกจุดหนึ่งจะเดินสายแลน ลงใ้ต้ดินครับ ใช้ท่อพีวีซีสีเหลืองลง นี่ต้องใช้สายแลนแบบพิเศษไหม เพราะส่งให้ผู้รับเหมาไปเขาบอกว่าตต้องใช้สายแลนสำหรับเดินใต้ดิน สายแลนนี่มีแบบเดินใต้ดินด้วยหรอื ไม่เคยเห็น แนะนำสายด้วยครับ
ขอบคุณครับ

• สายแลนมี 2-3 แบบครับ แบบธรรมดา (Indoor) กับแบบนอกอาคาร (Outdoor) โดยสายที่เป็นแบบ Outdoor จะถูกออกแบบมาให้มี Jacket หุ้มอีก 1 ชั้น เพื่มความทนทานในการใช้งานภายนอกครับ ส่วนสายเดินแบบใต้ดินที่ผู้รับเหมาแจ้งมานั้น คาดว่าน่าจะหมายถึงเสาแบบ Outdoor ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ถ้าจะทำให้ AP dlink ส่งสัญญาณได้ไกลกว่าเดิมต้องทำอย่างไรครับ

โพสต์โดย chanin072 เมื่อ จันทร์ 10 ส.ค. 2009 2:15 am

ช่วยแนะนำสายแลนสำหรับ นอกและในอาคารด้วยครับ ยี่ห้อพร้อมรุ่นด้วยครับ ขอบคุณครับ
chanin072

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear