DSL-2640T ความเร็วสาย Lan สู้ Wireless ไม่ได้ครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

DSL-2640T ความเร็วสาย Lan สู้ Wireless ไม่ได้ครับ

โพสต์โดย nos399 เมื่อ อาทิตย์ 21 มี.ค. 2010 3:44 pm

ของ Lan โหลดอยู่ดีๆ พอ Wireless มาเชื่อมต่อ

จะทำให้ความเร็วของ Lan ตกทันทีครับ โหลดไม่ขึ้น บางทีความเร็วเหลือ 0 เลย มันเกิดจากอะไรครับ

ต้องปรับจูนตรงส่วนไหนดี อัพเฟิร์มแวร์เป็นรุ่นล่าสุดแล้ว

ที่บ้านมีคอม 4 เครื่อง (คือ PC - 2 เครื่อง และโน๊ตบุ้ค - 2 เครื่อง) เครื่องผมเป็น PC ใช้สาย Lan ส่วนเครื่องที่เหลือจะใช้เป็นตัวรับ Wireless กันหมดครับ

ขอบคุณครับ
nos399

Re: DSL-2640T ความเร็วสาย Lan สู้ Wireless ไม่ได้ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 21 มี.ค. 2010 4:52 pm

nos399 เขียน:ของ Lan โหลดอยู่ดีๆ พอ Wireless มาเชื่อมต่อ

จะทำให้ความเร็วของ Lan ตกทันทีครับ โหลดไม่ขึ้น บางทีความเร็วเหลือ 0 เลย มันเกิดจากอะไรครับ

ต้องปรับจูนตรงส่วนไหนดี อัพเฟิร์มแวร์เป็นรุ่นล่าสุดแล้ว

ที่บ้านมีคอม 4 เครื่อง (คือ PC - 2 เครื่อง และโน๊ตบุ้ค - 2 เครื่อง) เครื่องผมเป็น PC ใช้สาย Lan ส่วนเครื่องที่เหลือจะใช้เป็นตัวรับ Wireless กันหมดครับ

ขอบคุณครับ

• เครื่องที่เกาะกับ Wireless ใช้งานอะไรเหรอครับ ? ลองแบบนี้ก็ได้ครับ ให้ใช้ notebook ลองเชื่อมต่อ wireless ดุแล้วยังไม่ต้องใช้งานอะไรนะครับ เอาแค่เกาะเฉยๆ แล้วเราก้ปิดพวก BitTorrent ทั้งหมดทิ้งไปด้วยนะครับ คื่อต้องการจะทดสอบว่าถ้าเกาะเฉยๆ มันจะทำให้ LAN ไม่สาสามารถใช้งานได้จริงหรือไม่ครับ ?

• แต่ถ้าเกาะเฉยๆ แล้วยังเป็นก็ส่ง claim โลดเลยครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: DSL-2640T ความเร็วสาย Lan สู้ Wireless ไม่ได้ครับ

โพสต์โดย nos399 เมื่อ อาทิตย์ 21 มี.ค. 2010 6:11 pm

ครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าเป็นที่เน็ตมันห่วยเองหรือเปล่านะครับ

บางคนก็ว่าเพราะ 2640T มันปรับแบนด์วิธ ระหว่าง Lan กับ Wireless ให้เท่ากันไม่ได้ มันจึงจ่ายเน็ตไปให้ Wireless มากกว่า

อีกอย่างคือที่บ้านเปิดนาน เกือบทั้งวัน-ทั้งคืน แล้ว 2640T มันจะร้อนมากๆ และอาจทำให้แฮงค์มากด้วยครับ

ผมว่าจะเปลี่ยนเป็น 3COM Wireless-N (All-in-one) ทางร้าน Sys2U คิดว่าจะดีขึ้นมั้ยครับ

ขอบคุณครับ
nos399

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 22 มี.ค. 2010 12:40 am

nos399 เขียน:ครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าเป็นที่เน็ตมันห่วยเองหรือเปล่านะครับ

บางคนก็ว่าเพราะ 2640T มันปรับแบนด์วิธ ระหว่าง Lan กับ Wireless ให้เท่ากันไม่ได้ มันจึงจ่ายเน็ตไปให้ Wireless มากกว่า

อีกอย่างคือที่บ้านเปิดนาน เกือบทั้งวัน-ทั้งคืน แล้ว 2640T มันจะร้อนมากๆ และอาจทำให้แฮงค์มากด้วยครับ

ผมว่าจะเปลี่ยนเป็น 3COM Wireless-N (All-in-one) ทางร้าน Sys2U คิดว่าจะดีขึ้นมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

• อุปกรณ์ D-Link 2640T ไม่น่าจะมี function การปรับ speed อย่างที่ว่านะครับ ถ้าจะเป็นไปได้ก็น่าจะเป็นเพราะเิปิดใช้งานนานๆ อาจจะทำให้เสื่อมได้ครับผม ส่วน 3COM ก็น่าใช้ดีครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear