1.0 วิธีอัพเกรด D-Link DIR-600 Firmware DD-WRT V24 SP2

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

1.0 วิธีอัพเกรด D-Link DIR-600 Firmware DD-WRT V24 SP2

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 18 มี.ค. 2010 6:48 pm

รูปภาพ 1.0 วิธีอัพเกรด D-Link DIR-600 Firmware DD-WRT V24 SP2
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1)
โดย วิทวัส โฉมประเสริฐ, ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร

คำถาม

1. ถ้าต้องการอัพเกรด D-Link DIR-600 เป็น Firmware DD-WRT ต้องตั้งค่าอย่างไรบ้าง ?

คำตอบ

อุปกรณ์ D-Link DIR-600 ถือว่่าเป็นอุปกรณ์ประเภท Router Wirelless N(1T1R ~ 150Mbps) ที่สามารถ UpGrade Firmware DD-WRT ผ่าน Web Browser ทำให้การอัพเกรดง่ายขึ้นกับผู้ใช้งานและสามารถใช้งานฟังก์ชั้นของ DD-WRT ได้เหมือนกับรุ่นอื่น อีกทั้งตัว DIR-600 มี FLASH 4MB/SDRAM 16MB ทำให้ตัวรองรับการเชื่อมต่อจากตัวรับ และ การใช้งานโหมดไร้สายแบบอื่นๆ ได้อย่างมีประสิทธิภาพ และ ยังสามารถเปลี่ยนเสาอากาศได้ด้วย

รูปภาพ

ข้อมูลเบื้องต้นก่อนการอัพเกรดเฟริมแวร์

1. ดาวน์โหลดไฟล์แรก First Firmware DD-WRT D-Link DIR-600 V.B1
  2. ดาวน์โหลดไฟล์ืที่สอง Second Firmware DD-WRT D-Link DIR-600 V.B1

ขั้นตอนอัพเกรด D-Link DIR-600 First Firmware

1. เชื่อมต่อ PC เข้าช่อง LAN ของ D-Link DIR-600
  2. ตรวจสอบ IP Gateway : 192.168.0.1 -> เป็น IP Address ของค่า Default ของ DIR-600

รูปภาพ

3. เปิด Web browser พิมพ์
    192.168.0.1

รูปภาพ

4. จะเข้าหน้าเวปการคอนฟิคของ DIR-600
    User Name : admin
    password : ไม่ต้องใส่

ใส่อักษรในรูปภาพที่เห็นลงในช่วงว่าง
    LOGIN

รูปภาพ

5. เข้าไปเมนู
    MAINTENNANCE -> Firmware Update

แถปเมนู Firmware Upgrade กด
    Browse

รูปภาพ

กดเข้าไปหาไฟล์ First Firmware ที่ดาวน์โหลดมากด
    OPEN

รูปภาพ

6. เลือก UPLOAD

รูปภาพ

7. ระบบกำลังทำการ UpGrade โปรดรอ ขณะที่ระะบบกำลังอัพเกรดห้ามถอดไฟออกจากอุปกรณ์อาจจะทำให้อุปกรณ์เสียหายได้

รูปภาพ

ขั้นตอนอัพเกรด D-Link DIR-600 Second Firmware

1. หลังจากอัพเกรด First Firmware เรียบร้อยแล้วระบบจะได้รับ IP Address ชุดของ DD-WRT มาใหม่
    IP Gateway : 192.168.1.1

รูปภาพ

2. เปิด Web Browse
    192.168.1.1

รูปภาพ

3. ระบบจะเข้าหน้าเมนู DD-WRT -> DIR-600 ได้กลายเป็น Firmware DD-WRT เรียบร้อยแล้วแต่ยังไม่สมบูรณ์
    ตั้งค่า Login โดยผู้ใช้งานเอง

รูปภาพ

รูปภาพ

4. เข้าเมนูเพื่อ UpGrade Second Firmware ไปที่เมนู
    Administration -> Firmware Upgrade
    เลือก Browse

รูปภาพ

กดเข้าไปหาไฟล์ Second Firmware ที่ดาวน์โหลดมากด
    OPEN

รูปภาพ

5. เลือก UpGrade

รูปภาพ

6. รอการ UPgrade Firmware
    ขณะทำการ Upgrade ห้ามถอดการเชื่อมต่อใดๆทั้งสิ้นเพื่อป้องการเสียหาย

รูปภาพ

รูปภาพ

7. หลังจากระบบทำการบูตเข้าหน้า DD-WRT แล้วให้ผู้ใช้
    กดปุ่ม Reset ด้านหลังอุปกรณ์ DIr-600 ค้างไว้ประมาณ 30 วินาที เพื่อให้ค่า Firmware DD-WRT เป็นค่า Default Factory แล้วถอดปลั้กไฟออก แล้วจ่ายไฟเพื่อเริ่มใช้งานได้เลย

8. เข้า 192.168.1.1 เหมือนเดิมระบบจะให้ตั้งค่า Login เข้าตัวอุปกรณ์ใหม่อีกครั้ง

รูปภาพ

9. เสร็จสิ้นการ Upgrade Firmware DD-WRT

รูปภาพ

แกะกล่องอุปกรณ์ D-Link DIR-600

จบบทความ

รายละเอียดการให้บริการจากทีมงาน SYS2U.COM Xpert Zone
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: 1.0 วิธีอัพเกรด D-Link DIR-600 Firmware DD-WRT V24 SP2

โพสต์โดย jitnarwee เมื่อ พฤหัสฯ. 03 พ.ย. 2011 10:24 am

ช่วยด้วยครับ ผมลองอัพเฟิร์มแวร์ตัวแรกได้ พอมาถึง ตอนล็อคอิน เพื่ออัพตัวที่สอง ไม่สามารถเข้าได้ครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ
jitnarwee

Re: 1.0 วิธีอัพเกรด D-Link DIR-600 Firmware DD-WRT V24 SP2

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 03 พ.ย. 2011 10:30 am

jitnarwee เขียน:ช่วยด้วยครับ ผมลองอัพเฟิร์มแวร์ตัวแรกได้ พอมาถึง ตอนล็อคอิน เพื่ออัพตัวที่สอง ไม่สามารถเข้าได้ครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย tkaek99 เมื่อ จันทร์ 19 ธ.ค. 2011 1:40 pm

สอบถามครับ
1. การอัพ Firmware DD-WRT V24 SP2 จะทำให้ประกันหมดไปหรือป่าวครับ ลองค้นหาดู บางเวบบอกว่าจะทำให้ประกันหมดไป บางเวบบอกว่าไม่หมด เลยไม่แน่ใจครับ อยากอัพแต่กลัวประกันหมดครับ
2. Firmware DD-WRT V24 SP2 มีฟังชั่น auto reboot ตามเวลาที่กำหนดไหมครับ เนื่องจากพอใช้ไปนาน เครื่องจะ error ไปเลย (ไม่รู้เพราะว่าโหลดหนักไปหรือป่าว) บางทีถอดสายไฟออกสัก 5-10 นาที เสียบใหม่็ก็หาย บางทีก็ไม่หาย ต้อง reset ค่าใหม่หมดเลยครับ ผมจึงอยากที่จะตั้งเวลา auto reboot ทุกวันครับ (ตอนแรกเคยเขียน script เพื่อที่จะสั่ง telnet และก็ สั่ง reboot เหมือน rv042 แต่ไม่สามารถ telnet ไปที่ dir-600 ได้ แจ้งกลับมาว่า refuse ครับ)
tkaek99

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 19 ธ.ค. 2011 9:51 pm

tkaek99 เขียน:สอบถามครับ
1. การอัพ Firmware DD-WRT V24 SP2 จะทำให้ประกันหมดไปหรือป่าวครับ ลองค้นหาดู บางเวบบอกว่าจะทำให้ประกันหมดไป บางเวบบอกว่าไม่หมด เลยไม่แน่ใจครับ อยากอัพแต่กลัวประกันหมดครับ

• สำหรับ D-Link ไม่แน่ใจนะครับ แต่ถ้าเป็น Linksys ประกันหมด 1000% ครับผม แต่ทาง Linksys เค้าก็ต้องทำเป็นไม่เห็นไปบ้างครับ เพราะลูกค้าที่ซื้อสินค้าของเค้าก็ต้องการไป upgrade firmware ทั้งนั้นครับ ดังนั้นในรูปแบบทางการก็ต้องแจ้งไปว่าหมดประกัน 1000% ครับ แต่ในทางปฏิบัติก็สามารถเคลมสินค้าได้ปกติครับผม คิดว่า D-Link ก็น่าจะคล้ายๆ กันนะครับผม :D

2. Firmware DD-WRT V24 SP2 มีฟังชั่น auto reboot ตามเวลาที่กำหนดไหมครับ เนื่องจากพอใช้ไปนาน เครื่องจะ error ไปเลย (ไม่รู้เพราะว่าโหลดหนักไปหรือป่าว) บางทีถอดสายไฟออกสัก 5-10 นาที เสียบใหม่็ก็หาย บางทีก็ไม่หาย ต้อง reset ค่าใหม่หมดเลยครับ ผมจึงอยากที่จะตั้งเวลา auto reboot ทุกวันครับ (ตอนแรกเคยเขียน script เพื่อที่จะสั่ง telnet และก็ สั่ง reboot เหมือน rv042 แต่ไม่สามารถ telnet ไปที่ dir-600 ได้ แจ้งกลับมาว่า refuse ครับ)

• ถ้าใน DD_WRT ของ D-Link ยังไม่เคยลองดูจริงๆ จังๆ นะครับ แต่ถ้าเป็น Linksys ก็มีครับผม อยู่ที่นี่ครับ / วิธีการตั้งเวลา Restart สำหรับอุปกรณ์ Linksys WRT54GL + DD-WRT + ส่วนการกำหนด script นั้น สามารถเข้าไปสร้าง script แล้วฝังเข้าไปได้ผ่านหน้าเมนูนะครับ ไม่ต้องใช้ telnet เข้าไปก็ได้ครับผม ลองดูนะครับ :D

sys2u

โพสต์โดย tkaek99 เมื่อ อังคาร 20 ธ.ค. 2011 2:38 pm

รบกวนด้วยครับ ผมลองดูมาหลายรอบแล้วยังหาหน้าที่ให้ใส่ script ไม่เจอเลย ไม่ทราบว่าอยู่หน้าไหนครับ หรือว่าต้องอัพ Firmware เป็น DD-WRT V24 SP2 ก่อน ถึงจะมีหน้าที่ให้ใส่ script ครับ และถ้าผมต้องการสั่งให้ dir600 reboot ตัวเอง ตอน 6โมงเช้าของทุกวัน ต้องเขียน script ยังไงครับ ไม่ทราบว่าเป็น script ภาษาอะไรครับ
ขอบคุณครับ
tkaek99

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 20 ธ.ค. 2011 4:12 pm

tkaek99 เขียน:รบกวนด้วยครับ ผมลองดูมาหลายรอบแล้วยังหาหน้าที่ให้ใส่ script ไม่เจอเลย ไม่ทราบว่าอยู่หน้าไหนครับ หรือว่าต้องอัพ Firmware เป็น DD-WRT V24 SP2 ก่อน ถึงจะมีหน้าที่ให้ใส่ script ครับ และถ้าผมต้องการสั่งให้ dir600 reboot ตัวเอง ตอน 6โมงเช้าของทุกวัน ต้องเขียน script ยังไงครับ ไม่ทราบว่าเป็น script ภาษาอะไรครับ
ขอบคุณครับ

• อาาา อะไรที่พิสดารไปจากการทำงานธรรมดา ยังงัยก็ต้อง upgrade firmware ก่อนนะครับผม ส่วนหน้าเมนูใส่ script ไม่แน่ใจว่าจะอยู่ที่เมนู Management หรือเปล่านะครับ ต้องลองดูอีกทีครับ + ส่วนใหญ่ถ้า upgrade firmware ไปแล้วในส่วนของ schedule reboot น่าจะมีมาให้เลยตามตัวอย่างนะครับ ส่วนภาษาที่ใช้ก็น่าจะเป็น C ตาม Linux ปกติทั่วไปครับผม ลองดูนะครับ :D

sys2u

โพสต์โดย mum62 เมื่อ จันทร์ 06 ก.พ. 2012 11:03 am

อัพเดทแล้ว ทำให้ สัญญาณแรงขึ้นรึบ่าว เพราะตามปกติ ไม่ได้ใช้อะไรมากมาย
mum62

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 06 ก.พ. 2012 2:35 pm

mum62 เขียน:อัพเดทแล้ว ทำให้ สัญญาณแรงขึ้นรึบ่าว เพราะตามปกติ ไม่ได้ใช้อะไรมากมาย

• ถ้า upgrade เป็น DD_WRT แล้วก็จะสามารถใช้งาน DD-WRT ได้เหมือนที่อนู่บน WRT54GL ประมาณ 90% ครับผม แต่เวลา upgrade ระวังนิดนึงนะครับ ถ้าพลาดไปหน่อยมันจะค้างแล้วก็ต้องส่งเคลมเลยอะครับผม ลองดูนะครับ :D

sys2u

โพสต์โดย mum62 เมื่อ จันทร์ 06 ก.พ. 2012 2:38 pm

แล้วมันจะส่งสัญญาณ กับ สปีทเร็วกว่าเดิมใช่รึบ่าวครับ

ขอบคุณครับ
mum62

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear