ขอวิธีขยายสัญญาณ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ขอวิธีขยายสัญญาณ

โพสต์โดย spyhigh เมื่อ เสาร์ 27 มิ.ย. 2009 10:17 pm

ข้างบ้านเขาใช้ตัว D-Link DSL-2640T ส่งสัญญาณมาแต่สัญญาณมาถึงบ้านผมมันมีขีดสัญญาณน้อยมาก แล้วผมจะใช้ตัว Linksys WAP54G มาขยายสัญญาณได้อย่างไงครับ ขอวิธีทำ

แล้วถ้าเราไม่ได้ใส่ mac address ของตัวD-Link DSL-2640T ลง Linksys WAP54G แล้วเราจะขยายสัญญาณได้ไม่ครับ
spyhigh

Re: ขอวิธีขยายสัญญาณ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 27 มิ.ย. 2009 11:20 pm

spyhigh เขียน:ข้างบ้านเขาใช้ตัว D-Link DSL-2640T ส่งสัญญาณมาแต่สัญญาณมาถึงบ้านผมมันมีขีดสัญญาณน้อยมาก แล้วผมจะใช้ตัว Linksys WAP54G มาขยายสัญญาณได้อย่างไงครับ ขอวิธีทำ

• ถ้าข้างบ้านไม่ได้ใส่ Key เพื่อ Lock เอาไว้ ก็เอา Linksys WAP54G กำหนดให้ทำงานในโหมด Wireless Repeater จากนั้นกำหนด MAC Address ของ D-Link DSL-2640T เพื่อทำการทวนสัญญาณได้เลยครับ

-> ลองดาวน์โหลด User Guide http://www.sys2u.com/product.php?Produc ... 806-165522 จากนั้นไปที่หน้า '40'

แล้วถ้าเราไม่ได้ใส่ mac address ของตัว D-Link DSL-2640T ลง Linksys WAP54G แล้วเราจะขยายสัญญาณได้ไม่ครับ

• ต้องกำหนดครับ ไม่งั้น Linksys WAP54G ก็ไม่รู้ว่าจะไป Repeater กับอุปกรณ์ตัวไหนครับ

ปล. แล้วคุณ 'spyhigh' รู้ได้อย่างไรว่าข้างบ้านใช้ D-Link DSL-2640T ละครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย spyhigh เมื่อ อาทิตย์ 28 มิ.ย. 2009 3:33 pm

พอดีผมไปเห็นมาว่าเขาใช้รุ้นD-Link DSL-2640T นะครับ

แล้วถ้าผมจะใช้วิธีขยายสัญญาณแบบ True wifi ที่ได้ทั้งกระทู้ไว้ได้ปะครับผมเห็นวิธีทำนั้นไม่ต้องใส่mac address ก็สามารถขยายสัญญาณได้นะครับ
spyhigh

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 28 มิ.ย. 2009 5:22 pm

spyhigh เขียน:พอดีผมไปเห็นมาว่าเขาใช้รุ้นD-Link DSL-2640T นะครับ

แล้วถ้าผมจะใช้วิธีขยายสัญญาณแบบ True wifi ที่ได้ทั้งกระทู้ไว้ได้ปะครับผมเห็นวิธีทำนั้นไม่ต้องใส่mac address ก็สามารถขยายสัญญาณได้นะครับ

• อันนั้นเป็นการใช้ Linksys WRT54GL + DD-WRT v24 SP2 แต่อุปกรณ์ที่คุณ Skyhigh มีอยู่เป็น Linksys WAP54G นะครับ คนละรุ่นกัน

* จริงๆ แล้ว WAP54G ก็สามารถ upgrade firmware เป็น DD-WRT ได้เหมือนกัน แต่ว่ามันจะกลายเป็น Single Port Router ซึ่ง Interface ของมันจะทำให้ค่อนข้างงงๆ พอสมควรละครับ

• ในกรณีนี้ ถ้าเราอยากจะรู้ว่า MAC Address ของข้างบ้านเป็นอะไร ก็สามารถกดปุ่ม Site Survey ก็เห็นแล้วละครับ ไม่น่าจะยากอะไรนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย spyhigh เมื่อ อาทิตย์ 28 มิ.ย. 2009 9:22 pm

แล้วถ้าผมใช้ตัว Linksys WRT54GL ผมจะสามารถใช้วิธีขยายสัญญาณแบบ True wifi ได้ใช้ปะครับ แบบไม่ต้องใส่ MAC Address แค่รู้เรารู้ว่าชื่อสัญญาณที่ส่งมาอะไรก็พอแล้วใช้ไม่ครับ

แต่ว่าถ้าตัวส่งสัญญาณ D-Link DSL-2640T นั้นมีรหัสที่สัญญาณ มาด้วยเราจะทำไงหรอคับ ที่จะทำให้ตัว Linksys WRT54GL นั้นมาเป็นโหมด repeater (แต่ผมนั้นมีรหัสที่ส่งมาจากD-Link DSL-2640Tอยู่แล้วละครับ)

ปล. ผมขอขอบคุณมากๆเลยครับที่ช่วยตอบคำถาม
spyhigh

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 28 มิ.ย. 2009 10:14 pm

spyhigh เขียน:แล้วถ้าผมใช้ตัว Linksys WRT54GL ผมจะสามารถใช้วิธีขยายสัญญาณแบบ True wifi ได้ใช้ปะครับ แบบไม่ต้องใส่ MAC Address แค่รู้เรารู้ว่าชื่อสัญญาณที่ส่งมาอะไรก็พอแล้วใช้ไม่ครับ

• ถูกต้องครับ

แต่ว่าถ้าตัวส่งสัญญาณ D-Link DSL-2640T นั้นมีรหัสที่สัญญาณ มาด้วยเราจะทำไงหรอคับ ที่จะทำให้ตัว Linksys WRT54GL นั้นมาเป็นโหมด repeater (แต่ผมนั้นมีรหัสที่ส่งมาจากD-Link DSL-2640Tอยู่แล้วละครับ)
ปล. ผมขอขอบคุณมากๆเลยครับที่ช่วยตอบคำถาม

• เราก็กำหนดรหัสให้ตรงกันกับอุปกรณ์ Linksys WRT54GL + DD-WRT ของเราครับ :D

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear