วิธีอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT สำหรับอุปกรณ์ D-Link DIR-300

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: วิธีอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT สำหรับอุปกรณ์ D-Link DIR-300

โพสต์โดย xxoops เมื่อ พุธ 20 ม.ค. 2010 10:58 pm

สวัสดีครับ ผมอัพฯได้แล้ว แต่พอไปตั้งค่า Tx power เป็น 23dBm (200 mW) เมื่อเซฟแล้ว พอเปิดดูสถานะ มันจะตั้งให้เป็น 17dBm (50 mW) ทุกครั้ง และหากลองใส่ค่า dBi ของเสาอากาศเข้าไป เช่น 12dBi ค่าของ Tx power จะกลายเป็น 8 dBm หรือว่าต้องจ่ายเงินให้ DD-WRT ก่อนจึงจะตั้งค่านี้ได้

ขอบคุณครับ
xxoops

Re: วิธีอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT สำหรับอุปกรณ์ D-Link DIR-300

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 20 ม.ค. 2010 11:07 pm

xxoops เขียน:สวัสดีครับ ผมอัพฯได้แล้ว แต่พอไปตั้งค่า Tx power เป็น 23dBm (200 mW) เมื่อเซฟแล้ว พอเปิดดูสถานะ มันจะตั้งให้เป็น 17dBm (50 mW) ทุกครั้ง และหากลองใส่ค่า dBi ของเสาอากาศเข้าไป เช่น 12dBi ค่าของ Tx power จะกลายเป็น 8 dBm หรือว่าต้องจ่ายเงินให้ DD-WRT ก่อนจึงจะตั้งค่านี้ได้

ขอบคุณครับ

• ทดลองปรับค่า TX Power = 23 dBm + Antenna Gain 5 dBi ดูครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย xxoops เมื่อ พฤหัสฯ. 21 ม.ค. 2010 8:08 am

sys2u เขียน:
xxoops เขียน:สวัสดีครับ ผมอัพฯได้แล้ว แต่พอไปตั้งค่า Tx power เป็น 23dBm (200 mW) เมื่อเซฟแล้ว พอเปิดดูสถานะ มันจะตั้งให้เป็น 17dBm (50 mW) ทุกครั้ง และหากลองใส่ค่า dBi ของเสาอากาศเข้าไป เช่น 12dBi ค่าของ Tx power จะกลายเป็น 8 dBm หรือว่าต้องจ่ายเงินให้ DD-WRT ก่อนจึงจะตั้งค่านี้ได้

ขอบคุณครับ

• ทดลองปรับค่า TX Power = 23 dBm + Antenna Gain 5 dBi ดูครับผม

จะลองทำดูครับ แต่ที่สังเกตุค่าดีฟอลของ Tx จะเป็น 20 dBm พอใส่ค่าเสาอากาศ 12 dBi ค่าของ Tx จะถูกปรับอัตโนมัติเป็น 8 (12+8 = 20) และผมลองใส่ค่าเสาอากาศ 15 ค่า Tx ถูกปรับเป็น 5 แต่ถ้าใส่ค่าเสาอากาศเป็น 0 dBi ค่า Tx จะเป็น 17 dBm

ผมมี Netgear WG602 V3 อัพฯแล้ว สามารถปรับค่า Tx ได้ 1-251 mW ตอนนี้ลองใส่ 200 mW + ใช้เสา 12 dBi ไว้จะมารายงานผลครับ
xxoops

โพสต์โดย iluvsis เมื่อ พฤหัสฯ. 11 ก.พ. 2010 5:17 pm

เป็นเหมือนเพื่อนคนด้านบนเลย คือลองปรับค่าTXดูหลายๆค่า ก็ไม่รู้สึกถึงความต่างเลยว่าสัญญาณแรงขึ้น
แล้วในส่วนของหน้าสถานะไวเรส มันก็ขึ้นค่าTX=17dBm ไม่ว่าเราจะตั้งค่าTXไว้ในหน้าsetupเป็นอะไรก็ตาม
ทั้งที่ลองเซิธดูตามเว็บ ในหน้าสถานะมีค่าTX70 80ก็มี เกิดไรขึ้น หรือต้องตั้งค่าไรเป็นพิเศษ
iluvsis

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 11 ก.พ. 2010 5:22 pm

iluvsis เขียน:เป็นเหมือนเพื่อนคนด้านบนเลย คือลองปรับค่าTXดูหลายๆค่า ก็ไม่รู้สึกถึงความต่างเลยว่าสัญญาณแรงขึ้น
แล้วในส่วนของหน้าสถานะไวเรส มันก็ขึ้นค่าTX=17dBm ไม่ว่าเราจะตั้งค่าTXไว้ในหน้าsetupเป็นอะไรก็ตาม
ทั้งที่ลองเซิธดูตามเว็บ ในหน้าสถานะมีค่าTX70 80ก็มี เกิดไรขึ้น หรือต้องตั้งค่าไรเป็นพิเศษ

• ตัวเฟิร์มแวร์ตัวนี้จะออกประหลาดๆ หน่อยครับ ต้องปรับให้มัน match กับ Antenna Gain ด้วยอะครับ ผมเองยังไม่ได้ไปค้นข้อมูลลึกๆ ครับว่าจะต้องจัดการยังงัย ถ้ายังงัยเเดี๋ยวตามให้อีกทีนะครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย iluvsis เมื่อ พฤหัสฯ. 11 ก.พ. 2010 5:51 pm

sys2u เขียน:
iluvsis เขียน:เป็นเหมือนเพื่อนคนด้านบนเลย คือลองปรับค่าTXดูหลายๆค่า ก็ไม่รู้สึกถึงความต่างเลยว่าสัญญาณแรงขึ้น

• ตัวเฟิร์มแวร์ตัวนี้จะออกประหลาดๆ หน่อยครับ ต้องปรับให้มัน match กับ Antenna Gain ด้วยอะครับ ผมเองยังไม่ได้ไปค้นข้อมูลลึกๆ ครับว่าจะต้องจัดการยังงัย ถ้ายังงัยเเดี๋ยวตามให้อีกทีนะครับ

ขอบคุณมากเลย
หาที่ถามไม่ได้บังเอิญมาเจอคนเปนเหมือนกัน เห็นเว็บนี้ไม่ค่อยมีคนเข้ามาโพสเลย(ดูจากวันที่)
นึกว่าจะไม่มีคนมาตอบซะแล้ว ดีใจจังที่ยังมีเจ้าหน้าที่ประจำบอร์ดอยู่
แล้วที่พูดถึงนี่หมายความว่ามีFWตัวอื่นที่มันโอเคกว่านี้เหรอ ต้องหาโหลดมาอัพใหม่มั้ย
เพื่อนๆเขาใช้FWไหนกันอะ ที่มันอัพแล้วแก้ค่าTXให้แรงจนเห็นผลได้

ปล. ขอบคุณอีกครั้ง อัพFW DD-WRTเป็นเพราะทู้เว็บนี้แหละ
iluvsis

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 11 ก.พ. 2010 6:10 pm

iluvsis เขียน:ขอบคุณมากเลย
หาที่ถามไม่ได้บังเอิญมาเจอคนเปนเหมือนกัน เห็นเว็บนี้ไม่ค่อยมีคนเข้ามาโพสเลย(ดูจากวันที่)
นึกว่าจะไม่มีคนมาตอบซะแล้ว ดีใจจังที่ยังมีเจ้าหน้าที่ประจำบอร์ดอยู่
แล้วที่พูดถึงนี่หมายความว่ามีFWตัวอื่นที่มันโอเคกว่านี้เหรอ ต้องหาโหลดมาอัพใหม่มั้ย
เพื่อนๆเขาใช้FWไหนกันอะ ที่มันอัพแล้วแก้ค่าTXให้แรงจนเห็นผลได้

ปล. ขอบคุณอีกครั้ง อัพFW DD-WRTเป็นเพราะทู้เว็บนี้แหละ

• ส่วนใหญ่ D-Link DIR-300 ไม่ค่อยนิยมใช้งานกันเท่าไรครับ จะหนีไปใช้ Linksys WRT54GL กันซะหมด ก็เพราะกว่าจะ upgrade firmware ของ DIR-300 ได้เสร็จนี่ก็เ่ล่นเอาเหนื่อยละครับ

• ตอนนี้ที่ Office ของ SYS2U.COM ก็ใช้อยู่นะครับ เปิดมา 1.5 ปีแล้วยังใช้งาน OK อยู่เลยครับ + เสาอากาศขนาด 5 dBi ก็สามารถส่งทะลุผนังของ Office ไปยังถนนรอบๆ ได้ประมาณ 20-30 เมตร สบายๆ ครับผม :D -> TX Power = 23 dBm + Antenna Gain 5 dBi

sys2u

โพสต์โดย iluvsis เมื่อ พฤหัสฯ. 11 ก.พ. 2010 6:15 pm

sys2u เขียน: ส่วนใหญ่ D-Link DIR-300 ไม่ค่อยนิยมใช้านกันเท่าไรครับ จะหนีไปใช้ Linksys WRT54GL กันซะหมด ก็เพราะกว่าจะ upgrade firmware ของ DIR-300 ได้เสร็จนี่ก็เ่ล่นเอาเหนื่อยละครับ

ซื้อdir-300มาดองไว้หลายเดือนเลย ดูในทู้นี้คนก็บ่นว่ายากกันเยอะ บางเว็บบอกอัพผิดแล้วพังอีก
เลยไม่กล้าทำวางไว้งั้น พอดีวันนี้ว่างพอดีรู้ว่ามีdir-600ตัวหใม่มาอัพง่ายกว่าเลยว่าจะซื้อมาลองแต่คิดแล้วเสียดายตัง
สุดท้ายเลยตัดสินใจลองอัพdir-300นี่ดู พังก็พังเอาสิตั้งใจซื้อมาลองอัพอยู่แล้ว...สุดท้ายก็สำเร็จ
จริงๆแค่แพ้ใจตัวเองเท่านั้น ที่ชนะคือความงก (ทำให้ตัดสินใจลองอัพFWในวันนี้) อิ อิ
+++++++++++++++++++++
ที่ติดใจอีกนิดคือ เพื่อนคนด้านบนนั่นเขาลองปรับค่าเสาดู ค่าTX(ที่หน้าstatus)ยังเปลี่ยนเป็น 5มั่ง 8มั่ง 17มั่ง
ไหงเราลองปรับดูยังๆค่าTX(ที่หน้าstatus)มันก็ยังคงที่17เหมือนเดิม
เจอคนโพสหน้าstatusค่าTXตั้ง70กว่าแน่ะ ทำไงอะ -.-
iluvsis

โพสต์โดย iluvsis เมื่อ พฤหัสฯ. 11 ก.พ. 2010 8:35 pm

sys2u เขียน:[*] ตอนนี้ที่ Office ของ SYS2U.COM ก็ใช้อยู่นะครับ เปิดมา 1.5 ปีแล้วยังใช้งาน OK อยู่เลยครับ + เสาอากาศขนาด 5 dBi ก็สามารถส่งทะลุผนังของ Office ไปยังถนนรอบๆ ได้ประมาณ 20-30 เมตร สบายๆ ครับผม :D -> TX Power = 23 dBm + Antenna Gain 5 dBi

ของทางทีมงานหน้าจอstatus TXขึ้นเท่าไรอะ 17dBmมั้ย
iluvsis

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 11 ก.พ. 2010 9:42 pm

iluvsis เขียน:
sys2u เขียน:[*] ตอนนี้ที่ Office ของ SYS2U.COM ก็ใช้อยู่นะครับ เปิดมา 1.5 ปีแล้วยังใช้งาน OK อยู่เลยครับ + เสาอากาศขนาด 5 dBi ก็สามารถส่งทะลุผนังของ Office ไปยังถนนรอบๆ ได้ประมาณ 20-30 เมตร สบายๆ ครับผม :D -> TX Power = 23 dBm + Antenna Gain 5 dBi

ของทางทีมงานหน้าจอstatus TXขึ้นเท่าไรอะ 17dBmมั้ย

• ขึ้น 17 dBm ครับผม

sys2u

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear