วิธีอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT สำหรับอุปกรณ์ D-Link DIR-300

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

วิธีอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT สำหรับอุปกรณ์ D-Link DIR-300

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 08 ต.ค. 2008 1:15 pm

รูปภาพ วิธีการอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT V24 SP1 สำหรับอุปกรณ์ D-Link DIR-300
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1) รูปภาพ ดาวน์โหลด (303 KB)
โดย ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร

คำถาม
    1. ถ้าต้องการจะอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT V24 SP1 ลงบนอุปกรณ์ D-Link DIR-300 จะสามารถทำได้หรือไม่ อย่างไร?

คำตอบ

นอกเหนือไปจากอุปกรณ์เราท์เตอร์ไร้สายแบรนด์ Linksys by Cisco ที่อยู่ในตระกูล Broadcom ไม่ว่าจะเป็น Linksys WRT54GL, WRT160N, WRT310N ซึ่งเราได้นำเสนอวิธีการอัพเกรดเฟิร์มแวร์ไปก่อนหน้าแล้วนั้น

เฟิร์มแวร์ DD-WRT V24 SP1 ยังมีความน่าสนใจมากไปกว่านั้น โดยสามารถรองรับอุปกรณ์เราท์เตอร์ไร้สายที่อยู่ในตระกูล Atheros เช่น D-Link, Belkin (บางรุ่น), Buffalo (บางรุ่น), Netgear (บางรุ่น) และชุดหรูหราอย่าง Ubiquiti เป็นต้น

อุปกรณ์ D-Link DIR-300 Wireless Router ตัวเล็กสุดของ D-Link ที่เมื่อได้พิจารณาสเปคโดยละเอียดแล้ว พบว่าขีดความสามารถของมันไม่ได้เล็กเหมือนกันกับขนาดและราคาค่าตัวของมันเลย

D-Link DIR-300 Wireless Router มาพร้อมด้วยชิบ Atheros AR2315@183MHz 16MB/4MB (ซึ่งเมื่อเปรียบเทียบกับอุปกรณ์ Linksys WRT54GL BCM5352@200MHz 16MB/4MB แทบจะเรียกได้ว่าไม่ต่างกันเลยทีเดียว) แต่ด้วยความที่เฟิร์มแวร์เดิมที่ติดมาจากโรงงานค่อนข้างจะเป็นปัญหาสำหรับการอัพเกรดอยู่พอสมควร ดังนั้นอุปกรณ์ D-Link DIR-300 จึงไม่ค่อยเป็นที่นิยมเท่าไรนักในท้องตลาด คงจะต้องฝากไปยังผู้บริหารของ D-Link ในเรื่องนี้ด้วยครับ

ดังนั้นบทความต่อไปนี้ จะแสดงรายละเอียดวิธีการอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT V24 SP1 ลงบนอุปกรณ์ D-Link DIR-300 ดังต่อไปนี้ครับ

รูปภาพ

ข้อมูลเบื้องต้นก่อนการติดตั้ง
  1. ดาวน์โหลดเฟิร์มแวร์ DD-WRT V24 และโปรแกรมที่จำเป็นสำหรับการอัพเกรด D-Link DIR-300
    • ap61.ram
    • ap61.rom.bin (*สำคัญ ต้องเปลี่ยนนามสกุลให้เป็น .rom ก่อนการ Upgrade Firmware)
    • linux.bin
    • pumpkin-2.7.2.exe
    • putty.exe
    • อุปกรณ์ D-Link DIR-300 54 Mbps Router with 4-Port UTP 10/100 Mbps
    • เครื่องคอมพิวเตอร์ IBM ThinkPad + Windows XP Professional SP2 + Wireless-G Built-in 54 Mbps

* เนื่องจากบทความนี้จำเป็นที่จะต้องมีพื้นฐานด้านระบบเครือข่ายในระดับปานกลาง ดังนั้นผมจะไม่ลงรายละเอียดทุกขั้นตอนเพราะจะทำให้บทความยืดเกินความจำเป็น

ท่านสามารถดาวน์โหลดบทความนี้ได้ที่ http://www.sys2u.com/kb/kb024.pdf

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
    ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
    sys2u
    Administrator

Re: วิธีอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT สำหรับอุปกรณ์ D-Link DIR-300

โพสต์โดย shareknowledge เมื่อ อังคาร 03 มี.ค. 2009 10:33 am

พอผมพิมพ์ load ap61.ram และ go ไปแล้วปรากฏว่ามีการตัดการเชื่อมต่อจิงๆ แต่พอเปลี่ยนสายไปเสียบ LAN port และให้ DIR-300 รอรับ IP Address จาก router แต่ปรากฏว่าไม่รู้ว่าแจกเบอร์ไอพีอะไรมาหน่ะครับ ลอง scan ไอพีทุก subnet แล้วก็ไม่เจอไอพีของ DIR-300 เลย

ทำไงดี !!
    shareknowledge

Re: วิธีอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT สำหรับอุปกรณ์ D-Link DIR-300

โพสต์โดย shareknowledge เมื่อ อังคาร 03 มี.ค. 2009 12:00 pm

พยายามจนหาเจอแล้วหละครับ แต่คราวนี้ก็ทำไปเรื่อยๆจนไปถึงขั้นตอน

DD-WRT> load -r -b %{FREEMEMLO} ap61.rom

กลับปรากฏข้อความดังนี้ครับ
    Using default protocol (TFTP)
    Can't load 'ap61.rom': file not found

ทั้งๆที่ใน PumpKIN ใน option ผมเลือก folder ที่เก็บไฟล์ ap61.rom แล้วนะครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 03 มี.ค. 2009 12:17 pm

shareknowledge เขียน:พยายามจนหาเจอแล้วหละครับ แต่คราวนี้ก็ทำไปเรื่อยๆจนไปถึงขั้นตอน

DD-WRT> load -r -b %{FREEMEMLO} ap61.rom

Can't load 'ap61.rom': file not found

ทั้งๆที่ใน PumpKIN ใน option ผมเลือก folder ที่เก็บไฟล์ ap61.rom แล้วนะครับ

ดูเหมือนว่าอุปกรณ์ D-Link DIR-300 จะขาดการเชื่อมต่อกับ TFTP Server ในขณะที่กำลัง upgrade รบกวนลองเริ่มขั้นตอน RedBoot อีกครั้งครับ
    SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
    ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 04 มี.ค. 2009 10:48 am

shareknowledge เขียน:พยายามจนหาเจอแล้วหละครับ แต่คราวนี้ก็ทำไปเรื่อยๆจนไปถึงขั้นตอน

อ๋อ ทราบแล้วละครับ แสดงว่าคุณ 'shareknowledge' ดาวน์โหลดไฟล์จากหน้า Xpert ไปแล้วไม่ได้เปลี่ยนนามสกุลจาก 'ap61.rom.bin' ให้เป็น 'ap61.rom' ก่อนนำไป Upgrade Firmware ทุกครั้งครับ

sys2u

โพสต์โดย shareknowledge เมื่อ พุธ 04 มี.ค. 2009 4:33 pm

ทำได้แล้วหละครับ ผมไป download จาก dd-wrt มาเลย เป็น .rom มาให้เรียบร้อยเลยครับ

ก็นั่งปล้ำกันอยู่นานสองนานเลยกว่าจะทำสำเร็จ ก็ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำแนะนำ

โพสต์โดย tttt เมื่อ อาทิตย์ 12 เม.ย. 2009 10:09 pm

รบกวนช่วยเหลือด้วยครับ
    ผมทำตามคู่มือถึงขั้นตอนที่5.ใช้putty ใส่ 192.168.20.81 port9000
    แต่ขึ้นCan't load '******': file not found (ชื่อไฟล์ผมจำไม่ได้ แต่ไม่ใช่ชื่อไฟล์ทั้ง3ที่ดาวน์โหลดมา)
    เปลี่ยนเป็นap61.romแล้วด้วยครับ แล้วก็ค้างอยู่แบบนั้น ผมลองปิดเปิดทำใหม่ตั้งแต่แรกคราวนี้ไม่มีอะไรขึ้นเลยครับ
    และตอนนี้เราท์เตอร์คาดว่าจะเสียไปเลยครับ เพราะมีไฟpowerติดดวงเดียว ไฟlanไม่ติด ผมต้องแก้ไขยังไงครับ
    หรือว่าต้องทิ้งไปเลย และIP192.168.20.80ที่ให้ตั้งที่การ์ดlan และ192.168.20.81เป็นipเราท์เตอร์ หรือเปล่าครับ
    แต่ทำไมคู่มือเราท์เตอร์เป็น192.168.0.1
    tttt

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 15 เม.ย. 2009 11:38 pm

tttt เขียน:รบกวนช่วยเหลือด้วยครับ
    ผมทำตามคู่มือถึงขั้นตอนที่5.ใช้putty ใส่ 192.168.20.81 port9000
    แต่ขึ้นCan't load '******': file not found (ชื่อไฟล์ผมจำไม่ได้ แต่ไม่ใช่ชื่อไฟล์ทั้ง3ที่ดาวน์โหลดมา)
    เปลี่ยนเป็นap61.romแล้วด้วยครับ แล้วก็ค้างอยู่แบบนั้น ผมลองปิดเปิดทำใหม่ตั้งแต่แรกคราวนี้ไม่มีอะไรขึ้นเลยครับ
    และตอนนี้เราท์เตอร์คาดว่าจะเสียไปเลยครับ เพราะมีไฟpowerติดดวงเดียว ไฟlanไม่ติด ผมต้องแก้ไขยังไงครับ
    หรือว่าต้องทิ้งไปเลย และIP192.168.20.80ที่ให้ตั้งที่การ์ดlan และ192.168.20.81เป็นipเราท์เตอร์ หรือเปล่าครับ
    แต่ทำไมคู่มือเราท์เตอร์เป็น192.168.0.1

• ในขั้นตอนที่ 5 ขึ้น command prompt 'RedBoot >' หรือยังครับ ?

• รบกวนระบุชื่อไฟล์ที่ Error ด้วยนะครับ จะได้ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ :D

sys2u

โพสต์โดย tttt เมื่อ เสาร์ 18 เม.ย. 2009 4:14 pm

ตอนนี้เราท์เตอร์กลับมาปกติแล้วครับ ไม่รู้วันนั้นเป็นอะไรปิดเปิดใหม่resetใหม่ก็ไม่ได้
    เราท์เตอร์น่าจะรวนหรือเปล่า เดี๋ยวจะลองดูใหม่นะครับ

ถ้าnetworkผมไม่เปิดdhcpจะได้ไหมครับ คือ
    ผมต่อwrt54glเป็นตัวหลัก ต่อlanเข้าwanของdlink
    และlanของdlinkเข้าที่คอมที่จะup firmware
    แนบไฟล์
    dir300.jpg (4.69 KiB) เปิดดู 28057 ครั้ง
    tttt

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 19 เม.ย. 2009 3:13 pm

tttt เขียน:ตอนนี้เราท์เตอร์กลับมาปกติแล้วครับ ไม่รู้วันนั้นเป็นอะไรปิดเปิดใหม่resetใหม่ก็ไม่ได้
    เราท์เตอร์น่าจะรวนหรือเปล่า เดี๋ยวจะลองดูใหม่นะครับ

ถ้าnetworkผมไม่เปิดdhcpจะได้ไหมครับ คือ
    ผมต่อwrt54glเป็นตัวหลัก ต่อlanเข้าwanของdlink
    และlanของdlinkเข้าที่คอมที่จะup firmware

• ได้ครับไม่มีปัญหา แต่ว่าจะหาวิธีและขั้นตอนในการ Setup ยุ่งพอสมควร ผมแนะนำว่าถ้าเป็นไปได้ ให้ทำตามคู่มือจะดีกว่าครับ เพราะได้ทดสอบหลายครั้งมาก จนได้ข้อสรุปว่าทำวิธีนี้จะง่ายที่สุดครับ :D

sys2u

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear