รบกวนปรึกษาเรื่องเน็ตในออฟฟิสครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

รบกวนปรึกษาเรื่องเน็ตในออฟฟิสครับ

โพสต์โดย aleef_idear เมื่อ ศุกร์ 12 ก.ค. 2013 2:31 pm

สวัสดีครับ
ผมจะขอรบกวนปรึกษาปัญหาเน็ตในออฟฟิสหน่อยครับ
คือออฟฟิสผมเป็นออฟฟิสขนาดเล็ก มีพนักงาน(เครื่องคอมฯ) ประมาณ 10 เครื่อง
ผมใช้เน็ตสองเบอร์ (เบอร์ละ 10 เมก) ต่อเข้า RV042 แล้วต่อไปที่ AP Zyxel wap3205 โดยใช้ POE ของ Alfa AFA-1 ระยะเดินสาย POE ไม่ถึง 30 เมตร
การใช้งานที่ผ่านมาปกติ
จนกระทั่งหลายวันที่ผ่านมา การใช้งานผ่านระบบ WiFi เกือบจะใช้งานไม่ได้ เทสสปีดได้แค่ 0.2 - 1 เมก เท่านั้น
ผมตรวจสอบไปยังผู้ให้บริการเน็ต พบว่าเน็ตของทั้งสองเบอร์ ปกติ (10 เมกปกติทั้งสองเบอร์)
เทสสปีดดูที่ RV042 ได้ความเร็ว 18-19 เมก (ปกติ)
ผมคิดว่าอาจจะเป็นที่ AP เลยเอา AP กลับไปใช้ที่บ้าน พบว่า ปกติ เทสที่ได้ความเร็วปกติ
แต่พอเอามาต่อกับ RV042 ตัวเดิมกับมีอาการเดิมอีกคือ สปีดตกลงเหลือแค่ 0.2-1 เมก บางครั้งเชื่อมต่อไม่ได้เลย ในขณะที่ RV042 ยังทำงานปกติอยู่

ลักษณะแบบนี้คิดว่าน่าจะเป็นที่ปัญหาใดครับ
รบกวนอย่างยิ่งครับ
ขอบคุณครับ...
aleef_idear

Re: รบกวนปรึกษาเรื่องเน็ตในออฟฟิสครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อาทิตย์ 14 ก.ค. 2013 8:12 am

aleef_idear เขียน:สวัสดีครับ
ผมจะขอรบกวนปรึกษาปัญหาเน็ตในออฟฟิสหน่อยครับ
คือออฟฟิสผมเป็นออฟฟิสขนาดเล็ก มีพนักงาน(เครื่องคอมฯ) ประมาณ 10 เครื่อง
ผมใช้เน็ตสองเบอร์ (เบอร์ละ 10 เมก) ต่อเข้า RV042 แล้วต่อไปที่ AP Zyxel wap3205 โดยใช้ POE ของ Alfa AFA-1 ระยะเดินสาย POE ไม่ถึง 30 เมตร
การใช้งานที่ผ่านมาปกติ
จนกระทั่งหลายวันที่ผ่านมา การใช้งานผ่านระบบ WiFi เกือบจะใช้งานไม่ได้ เทสสปีดได้แค่ 0.2 - 1 เมก เท่านั้น
ผมตรวจสอบไปยังผู้ให้บริการเน็ต พบว่าเน็ตของทั้งสองเบอร์ ปกติ (10 เมกปกติทั้งสองเบอร์)
เทสสปีดดูที่ RV042 ได้ความเร็ว 18-19 เมก (ปกติ)
ผมคิดว่าอาจจะเป็นที่ AP เลยเอา AP กลับไปใช้ที่บ้าน พบว่า ปกติ เทสที่ได้ความเร็วปกติ
แต่พอเอามาต่อกับ RV042 ตัวเดิมกับมีอาการเดิมอีกคือ สปีดตกลงเหลือแค่ 0.2-1 เมก บางครั้งเชื่อมต่อไม่ได้เลย ในขณะที่ RV042 ยังทำงานปกติอยู่

ลักษณะแบบนี้คิดว่าน่าจะเป็นที่ปัญหาใดครับ
รบกวนอย่างยิ่งครับ

ลองทดสอบปล่อย wireless ใกล้ๆดูก่อนครับ โดยไม่ต้องใช้ POE หรือยังครับ
ถ้าปล่อยได้ความเร็วปกติ สาเหตุก็น่าจะอยู่ที่สายสาย LAN ที่ลาก POE หรือไม่ก็หัวต่อ POE
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: รบกวนปรึกษาเรื่องเน็ตในออฟฟิสครับ

โพสต์โดย aleef_idear เมื่อ จันทร์ 15 ก.ค. 2013 1:38 pm

ทดสอบแบบไม่มี POE แล้วครับ อาการเหมือนเดิม
และอีกอย่างนึงคือ สัญญาณ Speed มันแกว่งตลอด
ตรวจสอบจากการเอาเมาต์ไปชี้ที่รูปหน้าจอมุมขวาล่าง
ปรากฎว่ามันแกว่งไม่หยุด 54 81 108 162 270 300 Mbps วนๆ อยู่แบบนี้
จะเป็นที่ AP หรือป่าวครับ
aleef_idear

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 15 ก.ค. 2013 5:49 pm

aleef_idear เขียน:ทดสอบแบบไม่มี POE แล้วครับ อาการเหมือนเดิม
และอีกอย่างนึงคือ สัญญาณ Speed มันแกว่งตลอด
ตรวจสอบจากการเอาเมาต์ไปชี้ที่รูปหน้าจอมุมขวาล่าง
ปรากฎว่ามันแกว่งไม่หยุด 54 81 108 162 270 300 Mbps วนๆ อยู่แบบนี้
จะเป็นที่ AP หรือป่าวครับ

ลอง รีเซต ตัวไวเลส ดูครับ ไม่ทราบว่าเวลาใช้งานเยอะๆ ถึงจะเป็นหรือเปล่า ลองดูเผื่อมี function isolation ควรจะเปิด เพื่อไม่ให้ลูกข่ายมองเห็น ลดการส่งข้อมูลผ่านเครือข่้ายบนไร้สาย
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear