อยากจะทราบวิธีการทำ Zyxel P661H-D1 กับ F/W Pfsense หน่อยคับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

อยากจะทราบวิธีการทำ Zyxel P661H-D1 กับ F/W Pfsense หน่อยคับ

โพสต์โดย Dominname เมื่อ พฤหัสฯ. 25 เม.ย. 2013 10:37 pm

ณ ตอนนี้ที่ออฟฟิตของผมได้ใช่ ไฟวอล PFsense เป็นหลักแล้วตอนนี้ทางหัวหน้าของผมต้องการที่จะทำ ipsec vpn site to site โดยใช่เร้าเตอร์ยีห้อ Zyxel รุ่น P661H-D1 เอาไปไว้ที่สาขา ผมเลยมีคำถามว่า

1. มันจะต้องเซ็ทค่าในส่วนของ PFsense และ Zyxel อย่างไรให้คุยกันได้
2. ถ้าไม่ได้ผมควรใช่เร้าเตอร์รุ่นไหน ยีห้อไหนในการทำ vpn
3. หรือใช่ Zyxel ตัวนี้ก็ได้แต่ทำด้วยวิธีอื่นๆ

ปล. สาขามีประมาณ 70 สาขา ขอความกรุณาด้วยเทอคับ ผมทำมะได้ แงๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
Dominname

Re: อยากจะทราบวิธีการทำ Zyxel P661H-D1 กับ F/W Pfsense หน่อยคับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 26 เม.ย. 2013 9:55 am

Dominname เขียน:ณ ตอนนี้ที่ออฟฟิตของผมได้ใช่ ไฟวอล PFsense เป็นหลักแล้วตอนนี้ทางหัวหน้าของผมต้องการที่จะทำ ipsec vpn site to site โดยใช่เร้าเตอร์ยีห้อ Zyxel รุ่น P661H-D1 เอาไปไว้ที่สาขา ผมเลยมีคำถามว่า

1. มันจะต้องเซ็ทค่าในส่วนของ PFsense และ Zyxel อย่างไรให้คุยกันได้

2. ถ้าไม่ได้ผมควรใช่เร้าเตอร์รุ่นไหน ยีห้อไหนในการทำ vpn

• ถ้าง่ายๆ ก็จะเป็นพวก RV042 ครับ คนฟิคง่ายๆ ไม่ยาก แต่เราก็จะต้องดูว่าจะเอา RV042 ไปวางไว้ตรงไหนของ pfsense ด้วยนะครับ เพราะจะต้องมีการแก้ config ของระบบฯ ซัก 2-3 จุดอยู่แล้วครับ ยกเว้ยแต่จะยกเอา pfsense ออกไปเลย แล้วเอา RV042 ไปแทน ซึ่งผมคิดว่าไม่น่าจะยอมนะครับ ^^'

3. หรือใช่ Zyxel ตัวนี้ก็ได้แต่ทำด้วยวิธีอื่นๆ

• จะใช้ Zyxel ทำก็ได้ครับ ตามตัวอย่างเลยครับผม แต่ config ของระบบก็จะต้องปรับตามที่แจ้งด้านบนครับ

ปล. สาขามีประมาณ 70 สาขา ขอความกรุณาด้วยเทอคับ ผมทำมะได้ แงๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

• 70 สาขานี่มันเยอะมากเลยนะครับ ^^' ถ้าจะลองทำเล่นๆ ซัก 2-5 สาขาก็พอได้ครับ ถ้าเยอะขนาดนั้น ต้องคำนวณทั้ง Internet Load, VPN Traffic, ปริมาณ Upstream/DownStream อะไรอีกเยอะมากนะครับผม :o

• ถ้าไม่อยากจะให้บริษัทฯ ข้างนอกเป็นคนเข้ามาทำแล้วต้องการอยากขะทำเอง แนะนำให้ลองตั้งซัก 1-2 สาขามาลองก่อนครับ เพราะเอาแค่ 10+ สาขาก็จะมีปัญหาอะไรตามมาเยอะขึ้นเลยละครับ ลองดูนะครับ ^^
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear