มีปัญหากับ D-Link DAP1360 กับการใช้งานRepeaterครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: มีปัญหากับ D-Link DAP1360 กับการใช้งานRepeaterครับ

โพสต์โดย Pin_G เมื่อ พฤหัสฯ. 12 ก.ค. 2012 10:11 pm

พี่ครับแบบนี้ถ้าผมซื้อ Asus RT-N12 ผมสามารถทำเป็น repeater ได้เลยมั้ยครับ หรือว่าผมต้องอัพเกรดเฟมแวร์อีกครับ แล้วเซ็ตยากมั้ยครับเริ่มสนใจตัวนี้แล้ว
แล้วจะมีปัญหาอะไรมั้ยครับกับการทำ repeater กับเครื่อง Tenda w300d ในระยะห่างประมาณ50-60เมตรมีกำแพงกั้น2ชั้น
Pin_G

Re: มีปัญหากับ D-Link DAP1360 กับการใช้งานRepeaterครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 13 ก.ค. 2012 12:26 am

Pin_G เขียน:พี่ครับแบบนี้ถ้าผมซื้อ Asus RT-N12 ผมสามารถทำเป็น repeater ได้เลยมั้ยครับ หรือว่าผมต้องอัพเกรดเฟมแวร์อีกครับ แล้วเซ็ตยากมั้ยครับเริ่มสนใจตัวนี้แล้ว
แล้วจะมีปัญหาอะไรมั้ยครับกับการทำ repeater กับเครื่อง Tenda w300d ในระยะห่างประมาณ50-60เมตรมีกำแพงกั้น2ชั้น

• Asus RT-N12 สามารถทำเป็น repeater ได้เลยครับ ลองดูที่นี่นะครับ / 1.1 การติดตั้ง ASUS RT-N12 Mode Repeater *** แต่กำลังส่งของมันก็ยังเบาๆ นะครับ :o ถ้าเอาไปใช้สถานที่่เดิม ผลออกมาก็น่าจะดีกว่ากันนิดนึงครับไม่มาก

• แต่พอดีพึ่งจะเห็นโจทย์ ครับ "ระยะห่างประมาณ50-60เมตรมีกำแพงกั้น2ชั้น" โอออออ ไม่แปลกเลยครับผม เพราะกำแพงจะดูดสัญญาณไป 60-70% ครับผม ดังนั้นเจอกำแพงเข้าไป 2 ชั้น ก็เรียบร้อยเลยครับผม ดังนั้นถ้าจะใช้ Asus RT-N12 ก็จะต้องไป upgrade firmware เป็น DD-WRT ก่อนนะครับ แล้วปรับกำลังส่งเป็น 250mW แล้วลองทำอีกทีครับ

• แต่ปัญหาจริงๆ ผมว่ามันอยู่ที่การวางอุปกรณ์ Asus RT-N12 ด้วยนะครับ เพราะว่า ถ้าเราเอา Asus RT-N12 ไปวางไว้ที่ปลายทางเพื่อทวนสัญญาณนั้น สัญญาณที่มาจาก Tenda มันก็มาอ่อนมากๆ อยู่แล้วครับ เพราะผ่านกำแพงมาถึง 2 ชั้น + 30 เมตร ดังนั้นถึงตัว RT-N12 จะมีกำลังส่ง 250mW แต่ถ้าสัญญาณต้นทางมาเบาๆ แบบนี้ ก็ไม่ได้คุณภาพเท่าไรนะครับผม :o

• เอาแบบนี้ก็ได้ครับ ลองเอา Asus RT-N12 ไปทำ repeater ก่อนก็ได้ก็นะครับ เพราะยังงัยก็ได้สัญญาณดีกว่า DAP-1360 อยู่เยอะครับ แต่เนื่องจากต้นทางมันมาเบาไปหน่อยครับ ดังนั้นปลายทางคุณภาพน่าจะดีขึ้นประมาณ 30-40% น่าจะได้อยู่ครับ :D

** เสียดาย Linksys นะครับ ถ้าใช้ตัว WRT54GL ก็น่าจะได้เรื่องไปแล้วครับผม ลองดูนะครับ :D

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย Pin_G เมื่อ ศุกร์ 13 ก.ค. 2012 10:44 am

sys2u เขียน:
Pin_G เขียน:พี่ครับแบบนี้ถ้าผมซื้อ Asus RT-N12 ผมสามารถทำเป็น repeater ได้เลยมั้ยครับ หรือว่าผมต้องอัพเกรดเฟมแวร์อีกครับ แล้วเซ็ตยากมั้ยครับเริ่มสนใจตัวนี้แล้ว

• Asus RT-N12 สามารถทำเป็น repeater ได้เลยครับ ลองดูที่นี่นะครับ / 1.1 การติดตั้ง ASUS RT-N12 Mode Repeater *** แต่กำลังส่งของมันก็ยังเบาๆ นะครับ :o ถ้าเอาไปใช้สถานที่่เดิม ผลออกมาก็น่าจะดีกว่ากันนิดนึงครับไม่มาก

• แต่พอดีพึ่งจะเห็นโจทย์ ครับ "ระยะห่างประมาณ50-60เมตรมีกำแพงกั้น2ชั้น" โอออออ ไม่แปลกเลยครับผม เพราะกำแพงจะดูดสัญญาณไป 60-70% ครับผม ดังนั้นเจอกำแพงเข้าไป 2 ชั้น ก็เรียบร้อยเลยครับผม ดังนั้นถ้าจะใช้ Asus RT-N12 ก็จะต้องไป upgrade firmware เป็น DD-WRT ก่อนนะครับ แล้วปรับกำลังส่งเป็น 250mW แล้วลองทำอีกทีครับ

• แต่ปัญหาจริงๆ ผมว่ามันอยู่ที่การวางอุปกรณ์ Asus RT-N12 ด้วยนะครับ เพราะว่า ถ้าเราเอา Asus RT-N12 ไปวางไว้ที่ปลายทางเพื่อทวนสัญญาณนั้น สัญญาณที่มาจาก Tenda มันก็มาอ่อนมากๆ อยู่แล้วครับ เพราะผ่านกำแพงมาถึง 2 ชั้น + 30 เมตร ดังนั้นถึงตัว RT-N12 จะมีกำลังส่ง 250mW แต่ถ้าสัญญาณต้นทางมาเบาๆ แบบนี้ ก็ไม่ได้คุณภาพเท่าไรนะครับผม :o

• เอาแบบนี้ก็ได้ครับ ลองเอา Asus RT-N12 ไปทำ repeater ก่อนก็ได้ก็นะครับ เพราะยังงัยก็ได้สัญญาณดีกว่า DAP-1360 อยู่เยอะครับ แต่เนื่องจากต้นทางมันมาเบาไปหน่อยครับ ดังนั้นปลายทางคุณภาพน่าจะดีขึ้นประมาณ 30-40% น่าจะได้อยู่ครับ :D

** เสียดาย Linksys นะครับ ถ้าใช้ตัว WRT54GL ก็น่าจะได้เรื่องไปแล้วครับผม ลองดูนะครับ :D

วันนี้ผมลองเอา HTC IPAD ไปวางไว้ตรงที่ผมจะเอา ASUS มาวางแล้วลองดูขีดสัญญาณที่ได้รับ มันได้ 2ขีดครับจาก 3ขีดน่ะครับ แบบนี้พอมีหวังมั้ยครับ แล้วถ้าสมมุติผมเปลี่ยนเสาของtendaให้เป็น9dbi แบบนี้จะดีขึ้นมั้ยครับ :D ช่วยแนะนำทีครับ
Pin_G

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 13 ก.ค. 2012 2:49 pm

Pin_G เขียน:วันนี้ผมลองเอา HTC IPAD ไปวางไว้ตรงที่ผมจะเอา ASUS มาวางแล้วลองดูขีดสัญญาณที่ได้รับ มันได้ 2ขีดครับจาก 3ขีดน่ะครับ แบบนี้พอมีหวังมั้ยครับ แล้วถ้าสมมุติผมเปลี่ยนเสาของtendaให้เป็น9dbi แบบนี้จะดีขึ้นมั้ยครับ :D ช่วยแนะนำทีครับ

• ถ้าได้ซัก 2-3 ขีดก็ถือว่า OK นะครับ ถ้ามาได้ประมาณนี้ก็สามารถเอา RT-N12 ไปทำ repeater ได้ครับผม + ส่วนเสาอากาศของ Tenda นั้นก็สามารถเปลี่ยนได้ครับ สัญญารก็จะดีขึ้นประมาณ 20-30% ครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย Pin_G เมื่อ ศุกร์ 13 ก.ค. 2012 4:56 pm

Pin_G เขียน:วันนี้ผมลองเอา HTC IPAD ไปวางไว้ตรงที่ผมจะเอา ASUS มาวางแล้วลองดูขีดสัญญาณที่ได้รับ มันได้ 2ขีดครับจาก 3ขีดน่ะครับ แบบนี้พอมีหวังมั้ยครับ แล้วถ้าสมมุติผมเปลี่ยนเสาของtendaให้เป็น9dbi แบบนี้จะดีขึ้นมั้ยครับ :D ช่วยแนะนำทีครับ

• ถ้าได้ซัก 2-3 ขีดก็ถือว่า OK นะครับ ถ้ามาได้ประมาณนี้ก็สามารถเอา RT-N12 ไปทำ repeater ได้ครับผม + ส่วนเสาอากาศของ Tenda นั้นก็สามารถเปลี่ยนได้ครับ สัญญารก็จะดีขึ้นประมาณ 20-30% ครับผม :D

รับทราบครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้น่าจะออกไปหาซื้อดูผลเป็นอย่างไรจะมาแจ้งให้ทราบน่ะครับ
พี่ครับผมลองหา RT-N12 ไม่ค่อยมีอ่าครับ เห็นคนอื่นบอกว่าตอนนี้เป็นรุ่น RT-N12C1 ไม่ทราบว่ามันเหมือนกันมั้ยครับบบ :D
Pin_G

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 13 ก.ค. 2012 5:01 pm

Pin_G เขียน:

รับทราบครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้น่าจะออกไปหาซื้อดูผลเป็นอย่างไรจะมาแจ้งให้ทราบน่ะครับ
พี่ครับผมลองหา RT-N12 ไม่ค่อยมีอ่าครับ เห็นคนอื่นบอกว่าตอนนี้เป็นรุ่น RT-N12C1 ไม่ทราบว่ามันเหมือนกันมั้ยครับบบ :D

• ยังไม่เคยเห็นนะครับ แต่ดูที่ DD-WRT แล้วสามารถใช้ได้ครับ + มี firmware DD-WRT สำหรับ RT-N12 C1 ออกมาแล้วครับ น่าจะใช้ได้นะครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย Pin_G เมื่อ จันทร์ 16 ก.ค. 2012 2:17 pm

ขอถามเพิ่มเติมครับ คือตอนนี้ผมซื้อASUS RT-N12C1 มาใช้แล้วครับ การทำงานปกติดีไม่มีปัญหาอะไรครับ
แต่ที่นี้ผมต้องการใช้เครื่อง D Link DAP-1360 ทำเป็นRepeater ต่อกับเครื่อง ASUS อีกทีนึงน่ะครับไม่ราบว่าสามารถทำได้เลยมั้ยครับ คือผมลองทำแบบมันดูแปลกๆน่ะครับตรงที่ว่า เวลาเราเข้าเวปมันจะขึ้นมาเป็นหน้าของ ASUS เหมือนว่าให้เราปรับค่าอะไรสักอย่างน่ะครับผมไม่เข้าใจตรงนี้ว่ามันให้เราปรับแต่งอะไรมั้ย เพราะมันเข้าเวปอื่นไม่ได้เลย(ผมไม่ได้อัพเฟิมแวเป็น DD-WRTน่ะครับ)

นี่ครับผมทำขึ้นมาเพื่อดูง่ายๆ
T-N12C1.jpg (36.02 KiB) เปิดดู 17774 ครั้ง
Pin_G

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 16 ก.ค. 2012 4:26 pm

Pin_G เขียน:ขอถามเพิ่มเติมครับ คือตอนนี้ผมซื้อASUS RT-N12C1 มาใช้แล้วครับ การทำงานปกติดีไม่มีปัญหาอะไรครับ
แต่ที่นี้ผมต้องการใช้เครื่อง D Link DAP-1360 ทำเป็นRepeater ต่อกับเครื่อง ASUS อีกทีนึงน่ะครับไม่ราบว่าสามารถทำได้เลยมั้ยครับ คือผมลองทำแบบมันดูแปลกๆน่ะครับตรงที่ว่า เวลาเราเข้าเวปมันจะขึ้นมาเป็นหน้าของ ASUS เหมือนว่าให้เราปรับค่าอะไรสักอย่างน่ะครับผมไม่เข้าใจตรงนี้ว่ามันให้เราปรับแต่งอะไรมั้ย เพราะมันเข้าเวปอื่นไม่ได้เลย(ผมไม่ได้อัพเฟิมแวเป็น DD-WRTน่ะครับ)

นี่ครับผมทำขึ้นมาเพื่อดูง่ายๆ

• สามารถทำได้ครับ แต่ส่วนใหญ่ก็จะไม่แนะนำนะครับ เพราะการทำ repeater จะแนะนำให้ทำแค่ hop เดียว ช่วงเดียวอะครับ เพราะถ้ามากกว่านี้จะใช้งานไม่ค่อยดีนะครับ ลองนึกภาพว่า กว่าที่ DAP-1360 จะใช้งาน internet ได้นั้น จะต้องรอ Asus RT-N12 ให้ว่างก่อน แล้วจากนั้น ก็ต้องไปรอคิว Tenda ให้ว่างอีกที ถึงจะใช้งานได้อะครับ ยิ่กว่าการต่อแถวแบบลูกเมียน้อยอีกนะครับผม :o

• ตอนที่เครื่อง PC/Notebook ไปเกาะกับ DAP-1360 นั้น ให้ลองดูตามขั้นตอนนี้นะครับผม / วิธีการตรวจสอบการเชื่อมต่อ Internet ด้วยตัวคุณเอง Windows XP ส่วนใหญ่จะเป็นเรื่อง DHCP, DNS, Gateway, IP Address มีเท่านี้นะครับผม :D + ตอนนี้ผมเข้าใจว่า Asus RT-N12 ทำ repeater bridge นะครับ ก็หมายความว่า DHCP น่าจะถูกปล่อยออกมาจาก Tenda อะครับ ยังงัยลองให้ข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยนะครับ

1. Tenda IP Address ?
    2. Tenda จาก DHCP = ?
    3. Asus RT-N12 IP Address = ?
    4. Asus RT-N12 ปิด DHCP หรือไม่ครับ ?

• ลองดูนะครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย Pin_G เมื่อ จันทร์ 16 ก.ค. 2012 6:25 pm

ผมว่าผมพอแค่นี้ดีกว่า ตอนนี้ใช้ได้แล้วสัญญาณรอบๆบ้านก็ถึอว่าพอใช้ได้แล้วแหละครับ :D
ไม่อยากเพิ่มเติมแล้วกลัวเดี่ยวจะมีปัญหาอีกไม่อย่ากมานั่งปวดหัวอีก

ยังไงก็ขอขอบคุณทีมงาน Sys2u มากๆๆเลยน่ะครับ ที่ช่วยเหลือผมตลอดขอบคุณจากใจจริงครับ :D :D
Pin_G

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 17 ก.ค. 2012 11:29 am

Pin_G เขียน:ผมว่าผมพอแค่นี้ดีกว่า ตอนนี้ใช้ได้แล้วสัญญาณรอบๆบ้านก็ถึอว่าพอใช้ได้แล้วแหละครับ :D
ไม่อยากเพิ่มเติมแล้วกลัวเดี่ยวจะมีปัญหาอีกไม่อย่ากมานั่งปวดหัวอีก

ยังไงก็ขอขอบคุณทีมงาน Sys2u มากๆๆเลยน่ะครับ ที่ช่วยเหลือผมตลอดขอบคุณจากใจจริงครับ :D :D

• ดีเลยครับผม :D

sys2u

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear