remote เข้าไปที่อุปกรณ์ D link DIR600

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

remote เข้าไปที่อุปกรณ์ D link DIR600

โพสต์โดย GETTO เมื่อ อาทิตย์ 20 พ.ค. 2012 11:42 am

เรียน สอบถามครับ

ตามรูปครับ

1. หากต้องการรีโมทไป set ค่าที่ อุปกรณ์ Wireless AP ของ DLINK ตามไฮไลท์สีฟ้า จากเครื่อง computer ไฮไลท์สีเหลือง ต้องทำอย่างไรครับ

(ปล. ใช้ WINDOW XP ครับ โดยในเบื้องต้นใช้ ipscan ค้นหา IP ของ DLink แต่ละตัวเจอปกติ คือรู้ว่า Dlink แต่ละตัวมี IP ครับ 192.168.1.XX )

D9jG.jpg (41.52 KiB) เปิดดู 16035 ครั้ง
GETTO

Re: remote เข้าไปที่อุปกรณ์ D link DIR600

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 20 พ.ค. 2012 1:18 pm

GETTO เขียน:เรียน สอบถามครับ

ตามรูปครับ

1. หากต้องการรีโมทไป set ค่าที่ อุปกรณ์ Wireless AP ของ DLINK ตามไฮไลท์สีฟ้า จากเครื่อง computer ไฮไลท์สีเหลือง ต้องทำอย่างไรครับ

(ปล. ใช้ WINDOW XP ครับ โดยในเบื้องต้นใช้ ipscan ค้นหา IP ของ DLink แต่ละตัวเจอปกติ คือรู้ว่า Dlink แต่ละตัวมี IP ครับ 192.168.1.XX )

• ดูแล้วเครื่องสีเหลืองทุกเครื่องมี Ip Address อยู่ในวงเดียวกับ DIR-600 หรือเปล่าครับ ? ถ้าอยู่วงเดียวกัน แล้วสามารถ ping กันเจอ ก็สามารถเข้าไปได้เลยครับผม พิมพ์ IP Address ของ DIR-600 เข้าไปได้เลยครับ

• * แต่เครื่อง DIR-600 จะต้องทำงานอยู่ใน AP Mode นะครับ ถึงจะสามารถเข้าไปได้ทันที แต่ถ้าทำงานอยู่ใน Router Mode แล้วเชื่อมต่อด้วยพอร์ท WAN เข้าไปที่ Switch เราจะต้องไปเปิด "Internet Access Permission" เสียก่อน ถึงจะสามารถเข้าไป managed ผ่านพอร์ท WAN ได้ครับผม ลองดูนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: remote เข้าไปที่อุปกรณ์ D link DIR600

โพสต์โดย seson เมื่อ อาทิตย์ 20 พ.ค. 2012 11:50 pm

อยู่ตรงเมนูไหนครับ
seson

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 21 พ.ค. 2012 12:12 am

seson เขียน:อยู่ตรงเมนูไหนครับ

• ถ้าเป็น firmware เดิมๆ ไม่แน่ใจนะครับ (ไม่ชัวร์ว่าชื่ออะไรนะครับ) แต่ถ้าเป็น DD-WRT จะอยู่ที่ตามรูปครับผม Admisnitration -> Management -> Remote Access -> Web GUI Management = Enable

d-wrt-remote-access.gif (18.29 KiB) เปิดดู 15984 ครั้ง
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย GETTO เมื่อ จันทร์ 21 พ.ค. 2012 7:18 pm

ผมหาไม่เจอเหมือนกันเลยครับพี่

เป็น firm ตัวเก่า เพราะผม up ไม่ได้ติดปัญหาตาม link ที่ผมไป post ไว้ครับในกระทู้หลัก "การ update firm DIR-600"
GETTO

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 21 พ.ค. 2012 8:52 pm

GETTO เขียน:ผมหาไม่เจอเหมือนกันเลยครับพี่

เป็น firm ตัวเก่า เพราะผม up ไม่ได้ติดปัญหาตาม link ที่ผมไป post ไว้ครับในกระทู้หลัก "การ update firm DIR-600"

• ถ้าเป็น firmware เดิมอาจจะใช้ชื่อหัวข้ออื่นนะครับ แต่ความหมายประมารเดียวกันครับผม มีเหมือนกันครับ + แต่ถ้าจะเอาตามตัวอย่างต้อง upgrade firmware ก่อนนะครับ

• แต่ถ้าไม่อยากลำบาก ทำไมไม่ให้ dir-600 ทำงานเป็น Access Point ธรรมดาละครับ ? ให้ไปทำงานเป็น router ทำไมเหรอครับผม ? เพราะถ้าให้มันทำงานเป็น AP ธรรมดาก็ไม่ต้องมากำหนดอะไรแบบนี้นะครับ

sys2u

โพสต์โดย GETTO เมื่อ อาทิตย์ 27 พ.ค. 2012 12:43 pm

คือของผมทำให้ DIR-600 เป็น AP นะครับ

ไม่รู้ผมเข้าใจคำว่า AP ถูกต้องมั้ย

คือที่ D link แต่ละตัวนั้นก็จะมีคนต่อ wifi net ซึ่งผมตั้ง pass และ lock mac address เอาไว้

ปัญหาคือ ถ้าจะมีคนใหม่มาขอเชื่อมต่อ ผมต้องเดินถือ notebook ไปเชื่อมต่อ wifi กับ D link ตัวที่มีคนจะขอต่อใช้ net

เพื่อทำการ log in ผ่านทาง browser http://192.168.0.1 เพื่อ add mac address เข้าไป

คือง่ายๆ นะครับ ขี้เกียจเดินไปครับ และอีกอย่าง ผมอยากจะ check ว่า D link ตัวนี้มีคนต่อใช้งาน wifi กี่คน อะไรประมาณนี้ครับ

รบกวนทีมงาน SYS2U อีกครั้งครับ

ปล. เครื่องลูกข่ายที่เชื่อมต่อกับ D link นั้นจะมี ip ไล่มาตั้งแต่ 192.168.0.2 ไปเรื่อยๆ ตามจำนวนเครื่องที่ต่อ wifi ซึ่ง

มันคนละวงแลนกับ Main router gateway ขาออก ซึ่งจ่าย ip ไล่ตั้งแต่ 192.168.1.2 ไปเรื่อยๆ

ภาพด้านล่างผมใช้โปรแกรม scan ip

aylB.jpg (46.91 KiB) เปิดดู 15921 ครั้ง

GETTO

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 27 พ.ค. 2012 10:30 pm

GETTO เขียน:คือของผมทำให้ DIR-600 เป็น AP นะครับ

ไม่รู้ผมเข้าใจคำว่า AP ถูกต้องมั้ย

คือที่ D link แต่ละตัวนั้นก็จะมีคนต่อ wifi net ซึ่งผมตั้ง pass และ lock mac address เอาไว้

ปัญหาคือ ถ้าจะมีคนใหม่มาขอเชื่อมต่อ ผมต้องเดินถือ notebook ไปเชื่อมต่อ wifi กับ D link ตัวที่มีคนจะขอต่อใช้ net

เพื่อทำการ log in ผ่านทาง browser http://192.168.0.1 เพื่อ add mac address เข้าไป

คือง่ายๆ นะครับ ขี้เกียจเดินไปครับ และอีกอย่าง ผมอยากจะ check ว่า D link ตัวนี้มีคนต่อใช้งาน wifi กี่คน อะไรประมาณนี้ครับ

รบกวนทีมงาน SYS2U อีกครั้งครับ

ปล. เครื่องลูกข่ายที่เชื่อมต่อกับ D link นั้นจะมี ip ไล่มาตั้งแต่ 192.168.0.2 ไปเรื่อยๆ ตามจำนวนเครื่องที่ต่อ wifi ซึ่ง

มันคนละวงแลนกับ Main router gateway ขาออก ซึ่งจ่าย ip ไล่ตั้งแต่ 192.168.1.2 ไปเรื่อยๆ

ภาพด้านล่างผมใช้โปรแกรม scan ip

• OK ครับ การกำหนดให้ทำงานเป็น AP จะต้องประกอบไปด้วยการทำงานตามนี้ครับ

1. ต้อง " ไม่ใช่งานพอร์ท WAN หรือ Internet " เราจะใช้งานเฉพาะพอร์ท LAN 1-4 เท่านั้นครับ สำหรับพอร์ท WAN ห้ามใช้งานครับ
    2. ต้อง " ปิด DHCP " ไม่ให้ไปจ่ายชนกับ DCHP ของอุปกรณ์ router หลักของระบบครับ

• ตอนนี้ตัว DIR-600 ได้กำหนดการทำงานเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ ? แต่เท่าที่อ่านดูเหมือนตอนนี้จะให้มันทำงานเป็น Wireless Router อยู่นะครับ :D สังเกตได้จาก IP Address ที่มาเกาะกับ DIR-600 จะเป็นคนละวงกับตัว router หลักอะครับ

• ถ้าเป็นแบบนี้ก็แสดงว่าคุณ GETTO ได้เอาสาย LAN จากระบบหลักไปเสียบเข้ากับ "พอร์ท WAN" ใช่หรือไม่ครับ ? ดังนั้นถ้าเป็นแบบนี้ เราก็จะต้องเข้าไปเปิด WAN Management Access เพื่อให้ "เครื่อง notebook เราสามารถเข้าหน้าเมนูผ่านพอร์ท WAN ของ DIR-600" ได้นะครับผม + แต่ถ้าเราต่อเป็น AP ก็สบายครับ ไม่ต้องไปเปิดพอร์ทนี้ครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย GETTO เมื่อ จันทร์ 28 พ.ค. 2012 2:11 pm

สรุปว่าผมเข้าใจผิดจริงๆ ครับ

ผมใช้ Port WAN จริงๆ ด้วย ดังภาพด้านล่าง

1.jpg (90.05 KiB) เปิดดู 15898 ครั้ง

จากนั้นผมจึงย้ายมาใช้ Port LAN ดังภาพด้านล่าง

2.jpg (83.91 KiB) เปิดดู 15893 ครั้ง

คราวนี้ผมสามารถ remote ผ่าน IP เข้าไป config ที่ router ได้แล้ว

แต่ว่า

ทำไมผม add MAC address ที่ตัว D link ย่อยๆ ไม่ได้เลยครับ (ดูภาพด้านล่างประกอบ)

3.jpg (147.16 KiB) เปิดดู 15880 ครั้ง

หรือว่าเป็นเพราะ DIR-600 มันกลายเป็น AP ไปแล้ว
(ดูภาพด้านล่างที่ผม config เอาไว้ประกอบนะครับ
ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะว่าผม tik เครื่องหมายถูกเอาไว้หน้า Enable access point mode หรือเปล่า)

4.jpg (148.02 KiB) เปิดดู 15875 ครั้ง

รบกวนทีมงาน SYS2U อีกครั้ง

ผมต้องทำอย่างไรครับ จึงจะจำกััด Mac address ของเครื่องผู้ใช้งานในวงแลนนี้ทั้งหมด
(ซึ่งรวม มือถือ smart phone / PC / Note book แล้ว รวมๆ มีจำนวนประมาณ 60 unit)
GETTO

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 28 พ.ค. 2012 3:28 pm

sys2u

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear