remote เข้าไปที่อุปกรณ์ D link DIR600

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: remote เข้าไปที่อุปกรณ์ D link DIR600

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 28 พ.ค. 2012 3:35 pm

GETTO เขียน:สรุปว่าผมเข้าใจผิดจริงๆ ครับ

ผมใช้ Port WAN จริงๆ ด้วย ดังภาพด้านล่าง

จากนั้นผมจึงย้ายมาใช้ Port LAN ดังภาพด้านล่าง

คราวนี้ผมสามารถ remote ผ่าน IP เข้าไป config ที่ router ได้แล้ว

แต่ว่า

ทำไมผม add MAC address ที่ตัว D link ย่อยๆ ไม่ได้เลยครับ (ดูภาพด้านล่างประกอบ)

หรือว่าเป็นเพราะ DIR-600 มันกลายเป็น AP ไปแล้ว
(ดูภาพด้านล่างที่ผม config เอาไว้ประกอบนะครับ
ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะว่าผม tik เครื่องหมายถูกเอาไว้หน้า Enable access point mode หรือเปล่า)

รบกวนทีมงาน SYS2U อีกครั้ง

ผมต้องทำอย่างไรครับ จึงจะจำกััด Mac address ของเครื่องผู้ใช้งานในวงแลนนี้ทั้งหมด
(ซึ่งรวม มือถือ smart phone / PC / Note book แล้ว รวมๆ มีจำนวนประมาณ 60 unit)

• แปลกดีครับ ไม่เคยเจอเหมือนกันนะครับ ลองเอาที่ tick ไว้ออกก็ได้นะครับ ยังงงๆ อยู่ว่าจะมีให้ tick ไว้ทำไมเหมือนกันนะครับ :D หรือไม่ก็ลอง reset ดูซักทีก็ได้นะครับ + ปกติทีมงานไม่เคยใช้งานหน้าเมนูของ d-link ที่มาจากโรงงานเลยนะครับ เลยไม่แน่ใจเหมือนกันว่าทำไมเป็นแบบนี้ ลองดูนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: remote เข้าไปที่อุปกรณ์ D link DIR600

โพสต์โดย GETTO เมื่อ ศุกร์ 01 มิ.ย. 2012 12:22 pm

ลองแล้วครับ ไม่สามารถจำกัด MAC ที่ต่อได้เลยครับ

กลัวคนเอา pass word ไปบอกต่อๆ กัน (สำหรับคนที่ต่อ wireless accesspoint)

และรบกวนปรึกษา

ขณะนี้ผมมี user ผู้ใช้งาน เมื่อนับจาก Mac address ทั้ง PC , มือถือ , tablet , noetbook , etc มีประมาณ 50 unit

หากผมใช้ MikroTik RB751U-2HnD ผมจะจำกัดการใช้งานได้หรือไม่ครับ

net work ของผมประมาณภาพด้านล่าง คนใช้งานพร้อมๆ กันประมาณ 30 unit ( หรือ 30 mac address) ไม่เกินนี้

2.jpg (43.74 KiB) เปิดดู 3432 ครั้ง
GETTO

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 01 มิ.ย. 2012 2:07 pm

GETTO เขียน:ลองแล้วครับ ไม่สามารถจำกัด MAC ที่ต่อได้เลยครับ

กลัวคนเอา pass word ไปบอกต่อๆ กัน (สำหรับคนที่ต่อ wireless accesspoint)

และรบกวนปรึกษา

ขณะนี้ผมมี user ผู้ใช้งาน เมื่อนับจาก Mac address ทั้ง PC , มือถือ , tablet , noetbook , etc มีประมาณ 50 unit

หากผมใช้ MikroTik RB751U-2HnD ผมจะจำกัดการใช้งานได้หรือไม่ครับ

net work ของผมประมาณภาพด้านล่าง คนใช้งานพร้อมๆ กันประมาณ 30 unit ( หรือ 30 mac address) ไม่เกินนี้

• แปลกมากนะครับ สำหรับเรื่อง MAC Filter ไม่เคยเจอเหมือนกันครับ

• ส่วนเรื่อง MikroTik RB751U-2HnD เราสามารถเอาไปใช้งานได้สบายครับ ไม่มีปัญหาอะไร โดยเราเปลี่ยนไม่ต้องไป lock MAC Address ก้ได้ครับ เพราะตัว MikroTik RB751U-2HnD สามารถทำตัวเองเป็น hotspot ได้อยู่แล้วครับ เราก็สร้าง username / password ของแต่ละคนแยกไปเลยก็ได้ครับ จากนั้นก็กำหนดความเร็วในการใช้งาน internet ได้เลยครับผม ดูแล้วใช้ MikroTik RB751U-2HnD น่าจะเหมาะกว่านะครับ เพราะจำนวน user ก็เยอะพอสมควร

- 3.0 วิธีทำ Multi-Hotspot บน MikroTik RB751U-2HnD (1PPPOE)

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear