ใน DD-WRT กับ WDS

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ใน DD-WRT กับ WDS

โพสต์โดย tumverone เมื่อ อังคาร 24 ม.ค. 2012 2:28 pm

ผมใช้ DIR-615 ทำ DD-WRT แล้ว
ตอนนี้ทำ WDS กับ Thomson อยู่ครับ
ปัญหาคือความเร็วตกไปประมาณครึ่งนึงขึ้นไปครับ (เน็ต 10 M วิ่งแค่ประมาณไม่เกิน 5 M)
ในส่วนของการตั้งค่า WDS ตรง SSID จำเป็นต้องใส่ให้ตรงกับตัวแรกแล้วค่อยมาทำ Virtual Interfaces เป็น SSID อีกอันที่ต้องการรึเปล่า
ตอนนี้ผมใช้ SSID ในส่วนแรกไม่ตรงกับตัวแม่อะครับ ความเร็วที่ได้ลดลงไปกว่าครึ่ง
tumverone

Re: ใน DD-WRT กับ WDS

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 24 ม.ค. 2012 3:06 pm

tumverone เขียน:ผมใช้ DIR-615 ทำ DD-WRT แล้ว
ตอนนี้ทำ WDS กับ Thomson อยู่ครับ
ปัญหาคือความเร็วตกไปประมาณครึ่งนึงขึ้นไปครับ (เน็ต 10 M วิ่งแค่ประมาณไม่เกิน 5 M)
ในส่วนของการตั้งค่า WDS ตรง SSID จำเป็นต้องใส่ให้ตรงกับตัวแรกแล้วค่อยมาทำ Virtual Interfaces เป็น SSID อีกอันที่ต้องการรึเปล่า
ตอนนี้ผมใช้ SSID ในส่วนแรกไม่ตรงกับตัวแม่อะครับ ความเร็วที่ได้ลดลงไปกว่าครึ่ง

• เป็นอาการปกติอยู่แล้วนะครับผม โดยทุกๆ hop หรือทุกๆ การทำ WDS นั้น ความเร็วจะต้อง drop ลงไป 30-50% หรืออาจจะมากกว่านั้นถ้ามีการใช้งานที่เครื่อง WDS หลักครับผม + ส่วน factor อื่นๆ เช่น การเข้ารหัส, กำลังส่งยิ่งปรับมาก ความเร็วยิ่งลดลง ฯลฯ ก็เป็นอีกปัจจัยนึงที่ทำให้ความเร็วลดลงครับผม ลองดูนะครับ :D

• สำหรับในส่วนของ SSID จะลองปรับเปลี่ยนดูก็ได้นะครับผม แต่คิดว่าไม่น่าจะมีผลกับความเร็วเท่าไรนะครับ ยังงัยลองดูแล้วแจ้ง feedback การปรับด้วยนะครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear