Router เปลี่ยน security code จาก WEPเป็นWPA2-PSK แล้วเน็ตหลุ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Router เปลี่ยน security code จาก WEPเป็นWPA2-PSK แล้วเน็ตหลุ

โพสต์โดย wish เมื่อ อาทิตย์ 28 ส.ค. 2011 9:56 pm

มีปัญหามารบกวนช่วยวิเคราะห์และแนะนำวิธีแก้ให้ด้วยครับ
ใช้เร้าท์เตอร์ zyxel p660hw t1-v2 อายุ 3ปีเศษ
- ต่อสายแลนกับ โน๊ตบุ๊ค 1,ดรีมบ็อกซ์ 2 ,ไวเลสกับโน๊ตบุ๊ค 1ใช้ security mode wep ไม่มีปัญหาอะไร
ทีนี้เพิ่ม hd receiver all gen1 hd มารับสัญญาณไวเลสจากเร้าท์เตอร์ด้วย tp-link wn721n เชื่อมต่อด้วย security mode wep ไม่จับคู่ ต้องเปลี่ยนเป็น wpa2-psk จับคู่ได้ แต่เน็ตหลุดหมดและเร้าท์เตอร์รีบู๊ทบ่อยวันละเกือบ 10 รอบ
ตัด usb tp-linkออก ต่อด้วยแลนใน security mode wpa2-psk ก็ยังเป็น

ปัญหาเป็นที่เร้าท์เตอร์ไม่รองรับหรือไม่แม๊ทช์ หรือเซ็ตค่าไม่สมบูรณ์ครับ ขอบคุณครับ
wish

Re: Router เปลี่ยน security code จาก WEPเป็นWPA2-PSK แล้วเน็ตหลุ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 28 ส.ค. 2011 11:44 pm

wish เขียน:มีปัญหามารบกวนช่วยวิเคราะห์และแนะนำวิธีแก้ให้ด้วยครับ
ใช้เร้าท์เตอร์ zyxel p660hw t1-v2 อายุ 3ปีเศษ
- ต่อสายแลนกับ โน๊ตบุ๊ค 1,ดรีมบ็อกซ์ 2 ,ไวเลสกับโน๊ตบุ๊ค 1ใช้ security mode wep ไม่มีปัญหาอะไร
ทีนี้เพิ่ม hd receiver all gen1 hd มารับสัญญาณไวเลสจากเร้าท์เตอร์ด้วย tp-link wn721n เชื่อมต่อด้วย security mode wep ไม่จับคู่ ต้องเปลี่ยนเป็น wpa2-psk จับคู่ได้ แต่เน็ตหลุดหมดและเร้าท์เตอร์รีบู๊ทบ่อยวันละเกือบ 10 รอบ
ตัด usb tp-linkออก ต่อด้วยแลนใน security mode wpa2-psk ก็ยังเป็น

ปัญหาเป็นที่เร้าท์เตอร์ไม่รองรับหรือไม่แม๊ทช์ หรือเซ็ตค่าไม่สมบูรณ์ครับ ขอบคุณครับ

• ถ้าเราเอากลับไปเป็นเหมือนเดิมตอนที่ยังใช้งานได้คือ ยังไม่มี hd receiver all gen1 hd แล้วกำหนด Security เ็ป็น WEP แบบเดิม แล้วยังใช้งานได้มั๊ยครับ ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: Router เปลี่ยน security code จาก WEPเป็นWPA2-PSK แล้วเน็ตหลุ

โพสต์โดย wish เมื่อ จันทร์ 29 ส.ค. 2011 2:28 pm

• ถ้าเราเอากลับไปเป็นเหมือนเดิมตอนที่ยังใช้งานได้คือ ยังไม่มี hd receiver all gen1 hd แล้วกำหนด Security เ็ป็น WEP แบบเดิม แล้วยังใช้งานได้มั๊ยครับ ?

ถ้ากำหนด security mode เป็น wpa2-psk ยังไงก็หลุดตลอดครับ ถ้าเปลี่ยนกลับมา wep จะไม่มีปัญหาหลุด แต่เชื่อมต่อกับ usb wireless ไม่ได้ ขอบคุณครับ
wish

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 29 ส.ค. 2011 4:22 pm

wish เขียน:

ถ้ากำหนด security mode เป็น wpa2-psk ยังไงก็หลุดตลอดครับ ถ้าเปลี่ยนกลับมา wep จะไม่มีปัญหาหลุด แต่เชื่อมต่อกับ usb wireless ไม่ได้ ขอบคุณครับ

• อืมมม ครับ แสดงว่าตอนนี้ Zyxel ที่ใช้อยู่มีปัญหากับ WPA2-PSK นะครับ ให้ลองหา firmware ล่าสุดของ Zyxel p660hw t1-v2 แล้วลอง uograde ดูนะครับปล้วลองใช้งานอีกทีครับ แต่ถ้า upgrade firmware แล้วยังไม่หายก็อาจจะต้องหา ADSL Router ใหม่แล้วละครับ เพราะดูแล้วพอมันทำงาน WPA2-PSK แล้วรวนไปเลยอะครับ ลองดูนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย wish เมื่อ อังคาร 30 ส.ค. 2011 1:42 pm

เมื่อคืนลองเชื่อมต่อแบบ wep อีกครั้งปรากฏว่าได้แล้วครับ แต่ก็ต้องคอยดูว่าจะมีปัญหาเรื่องหลุดบ่อยอีกมั๊ย ขอบคุณมากครับ
wish

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 30 ส.ค. 2011 4:01 pm

wish เขียน:เมื่อคืนลองเชื่อมต่อแบบ wep อีกครั้งปรากฏว่าได้แล้วครับ แต่ก็ต้องคอยดูว่าจะมีปัญหาเรื่องหลุดบ่อยอีกมั๊ย ขอบคุณมากครับ

• ดีเลยครับ ลองดูนะครับ :D

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear