สอบถามเรื่อง วิธีการขยายสัญญาณ wireless ครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

สอบถามเรื่อง วิธีการขยายสัญญาณ wireless ครับ

โพสต์โดย Art_A เมื่อ อังคาร 05 ก.ค. 2011 11:19 pm

คือพอดีมี Zyxel P-660HW-T1_v2 ครับ แล้วก็มี Linksys WRT54GL อีก 1 ตัวครับ

ตอนนี้ที่บ้านต่อเน็ต 3bb โดยใช้โมเดมเป็นตัวที่ 3bb แถมมาให้ (ตัวสีขาวพื้นสีส้ม) แล้วใช้ Linksys WRT54GL มาต่อที่ตัวโมเดมอีกที โดยตั้งค่าเป็น ap เพื่อกระจายสัญญาณ wireless ให้ มือถือ และ notebook เล่นเน็ตที่บ้านครับ

ตอนนี้ได้ Zyxel P-660HW-T1_v2 มาอีกตัวครับ เลยกะว่าจะเอา Zyxel P-660HW-T1_v2 มาเพื่อเป็นตัวกระจายสัญญาณของ Linksys WRT54GL เพื่อใช้เล่น wireless (โดยกระจายให้ notebook กับ มือถือ) ที่บ้านอีกหลัง (ใกล้ๆกันครับ)

สอบถามครับ

ไม่ทราบว่าผมต้องทำการตั้งค่าอย่างไรครับ ถึงจะสามารถทำให้ Zyxel P-660HW-T1_v2 เล่น wireless ได้ครับ

ตอนนี้ที่ทำการลองเซ็ตค่าดู โดย เข้าไปเซ็ตค่าที่ 192.168.1.2 ของ WRT54GL ตั้งค่าที่ wds โดยเอา MAC Address ของ Zyxel มาใส่ แต่ไม่แน่ว่าต้องเซ็ตที่ไหนบ้าง
แล้วทำการเซ็ตค่าที่ 192.168.1.3 ของ Zyxel ตั้งค่าที่ wds โดยเอา MAC Address ของ WRT54GL มาใส่ แต่ไม่แน่ว่าต้องเซ็ตที่ไหนบ้าง
โดยทั้งของตัวปิดการทำงานของ DHCP ไว้นะครับ

โดยผมทำการแยก 192 ของแต่ละตัวไว้ต่างกับคือ 192.168.1.2 และ 192.168.1.3 ครับ

รบกวนช่วยแนะนำผมทีนะครับ คือ อ่านมาทั้งหมดแล้วยังไม่ค่อยจะเข้าจว่าต้องไปทำที่ไหนน่ะครับ

อ่อ..หลังจากที่ผมเซ็ตค่าดังข้างต้น คือ เข้าเน็ตไม่ได้ทั้ง 2 เลยอะครับ :oops:
แก้ไขล่าสุดโดย Art_A เมื่อ อาทิตย์ 10 ก.ค. 2011 3:23 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Art_A

Re: สอบถามเรื่อง วิธีการขยายสัญญาณ wireless ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 06 ก.ค. 2011 10:56 am

Art_A เขียน:คือพอดีมี Zyxel P-660HW-T1_v2 ครับ แล้วก็มี Linksys WRT54GL อีก 1 ตัวครับ

ตอนนี้ที่บ้านต่อเน็ต 3bb โดยใช้โมเดมเป็นตัวที่ 3bb แถมมาให้ (ตัวสีขาวพื้นสีส้ม) แล้วใช้ Linksys WRT54GL มาต่อที่ตัวโมเดมอีกที โดยตั้งค่าเป็น ap เพื่อกระจายสัญญาณ wireless ให้ มือถือ และ notebook เล่นเน็ตที่บ้านครับ

ตอนนี้ได้ Zyxel P-660HW-T1_v2 มาอีกตัวครับ เลยกะว่าจะเอา Zyxel P-660HW-T1_v2 มาเพื่อเป็นตัวกระจายสัญญาณของ Linksys WRT54GL เพื่อใช้เล่น wireless (โดยกระจายให้ notebook กับ มือถือ) ที่บ้านอีกหลัง (ใกล้ๆกันครับ)

สอบถามครับ

ไม่ทราบว่าผมต้องทำการตั้งค่าอย่างไรครับ ถึงจะสามารถทำให้ Zyxel P-660HW-T1_v2 เล่น wireless ได้ครับ

ตอนนี้ที่ทำการลองเซ็ตค่าดู โดย เข้าไปเซ็ตค่าที่ 192.168.1.2 ของ WRT54GL ตั้งค่าที่ wds โดยเอา MAC Address ของ Zyxel มาใส่ แต่ไม่แน่ว่าต้องเซ็ตที่ไหนบ้าง
แล้วทำการเซ็ตค่าที่ 192.168.1.3 ของ Zyxel ตั้งค่าที่ wds โดยเอา MAC Address ของ WRT54GL มาใส่ แต่ไม่แน่ว่าต้องเซ็ตที่ไหนบ้าง
โดยทั้งของตัวปิดการทำงานของ DHCP ไว้นะครับ

โดยผมทำการแยก 192 ของแต่ละตัวไว้ต่างกับคือ 192.168.1.2 และ 192.168.1.3 ครับ

รบกวนช่วยแนะนำผมทีนะครับ คือ อ่านมาทั้งหมดแล้วยังไม่ค่อยจะเข้าจว่าต้องไปทำที่ไหนน่ะครับ

อ่อ..หลังจากที่ผมเซ็ตค่าดังข้างต้น คือ เข้าเน็ตไม่ได้ทั้ง 2 เลยอะครับ :oops:

• เบื้องต้นคือ ไม่รู้ว่า Zyxel P-660HW-T1_v2 รองรับการทำ WDS หรือเปล่านะครับ ? เพราะถ้าเป็นพวก Zyxel นี่ไม่ค่อยได้ไปจับเลยครับผม แต่ถ้ามีเมนู WDS ขึ้นมาก็แสดงว่าน่าจะรองรับนะครับ ยังงัยลองโพสรูปหน้า WDS มาหน่อยก็ดีนะครับ จะได้นึกภาพออกครับผม

• ขั้นตอนแรกให้เอา Security ออกให้หมดก่อนนะครับ ให้มันเป็น OPEN กันก่อนครับ ถ้าเราทำ WDS ได้แล้วค่อยเอากลับมาใส่เหมือนเดิมทีหลังครับ เพราะบางทีเวลาเราทำ WDS ต่างยี่ห้อ ต่างรุ่นกันมักจะมีปัญหาตรงพวก security เหมือนกันนะครับ

• จากนั้นให้เราเอา "Wireless MAC Address" โดยถ้าเป็น WRT54GL จะดู Wireless MAC Address ได้ที่ด้านบนของเมนู WDS ครับ ( * แต่ถ้าเป็นของ Zyxel ไม่แน่ใจว่าจะอยู่ตรงไหนนะครับ อาจจะต้องลองใช้ WRT54GL ทำกด Site Survey ดูว่า Wireless MAC Address ของ Zyxel เป็นเลขอะไรครับ )

kb011-04.gif (12.68 KiB) เปิดดู 11973 ครั้ง

• จากนั้นก็เอา Wireless MAC Address มาไขว้กันครับ ถ้าในขั้นตอนนี้ถูกต้องก็จะมี WDS Nodes ขึ้นมาที่ WRT54GL ครับ แต่ถ้าไม่ขึ้นก็แสดงว่า WDS ยังไม่ work ครับ

kb011-06.gif (4.75 KiB) เปิดดู 12026 ครั้ง

• จากนั้นให้กำหนด Zyxel P-660HW-T1_v2 โดยกำหนด Gateway ไปที่ IP Address ของ WRT54GL ครับ ซึ่งก็คือ กำหนด Gateway ไปที่ 192.168.1.2 ครับ ลองดูนะครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: สอบถามเรื่อง วิธีการขยายสัญญาณ wireless ครับ

โพสต์โดย Art_A เมื่อ พุธ 06 ก.ค. 2011 8:13 pm

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

ตอนนี้ตั้งค่าแล้วใช้ wireless ได้แล้วครับ

แต่ปัญหาคือ ตัว WRT54GL ตั้ง Security ไม่ได้เลยครับ ถ้าตั้ง จะได้เน็ตไม่ได้เลยอะ :oops: :oops:

สอบถามครับ (ยังไม่ได้ลอง) ถ้าตั้ง Security เป็นแบบเดียวกันเลย จะสามารถใช้ได้หรือไม่ครับ
Art_A

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 06 ก.ค. 2011 8:36 pm

Art_A เขียน:ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

ตอนนี้ตั้งค่าแล้วใช้ wireless ได้แล้วครับ

แต่ปัญหาคือ ตัว WRT54GL ตั้ง Security ไม่ได้เลยครับ ถ้าตั้ง จะได้เน็ตไม่ได้เลยอะ :oops: :oops:

สอบถามครับ (ยังไม่ได้ลอง) ถ้าตั้ง Security เป็นแบบเดียวกันเลย จะสามารถใช้ได้หรือไม่ครับ

• ต้องตั้ง Security ให้เหมือนกันสิครับ ถึงจะใช้งานได้นะครับ เริ่มต้นง่ายๆ ด้วย WEP ก่อนก็ได้ครับผม ลองดูนะครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย Art_A เมื่อ พุธ 06 ก.ค. 2011 10:01 pm

sys2u เขียน:
Art_A เขียน:ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

• ต้องตั้ง Security ให้เหมือนกันสิครับ ถึงจะใช้งานได้นะครับ เริ่มต้นง่ายๆ ด้วย WEP ก่อนก็ได้ครับผม ลองดูนะครับ

ลองตั้งดูแล้วนะครับ แต่ใช้งานไม่ได้อะครับ :oops: :oops:
Art_A

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 06 ก.ค. 2011 11:46 pm

Art_A เขียน:
ลองตั้งดูแล้วนะครับ แต่ใช้งานไม่ได้อะครับ :oops: :oops:

• อันนี้ละครับที่เคยบอกไว้ตอนแรกครับ ว่าถ้าทำ WDS ต่า่งยี่ห้อหรือต่างรุ่นกันมันจะมีอะไรแปลกๆ แบบนี้เสมอละครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย Art_A เมื่อ อาทิตย์ 10 ก.ค. 2011 1:43 pm

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

สอบถามเพิ่มเติมครับ สำหรับตัว WRT54GL นะครับ

คือ ถ้าผมจะทำการเซ็ตค่า 2 แบบ คือ
1.แบบมี Security เอาไว้ใช้ตอนกลางคืนเพื่อเล่นที่บ้าน โดยปิด WDS เอาไว้ และ
2.แบบไม่มี Security เพื่อต่อให้บ้านอีกหลังเล่นตอนกลางวัน โดยใช้ WDS น่ะครับ

สอบถามครับ

ผมสามารถใช้ Backup Configuration ของ WRT54GL จะได้หรือไม่ครับ คือ การ Backup เนี่ย ครอบคลุมอะไรบ้างครับ

Router Name
Wireless Network Name (SSID)
Wireless Security
Wireless Channel
WDS
ฯลฯ

หรือได้ทั้งหมดเลยครับ

คือ ผมกะว่าจะทำbackup ได้ทั้ง 2 แบบ(ดังข้างต้น) แล้วตอนกลางวันจะใช้ Restore2 ถึงกลางคืนจะเปลี่ยนมาใช้ Restore1 แบบนี้น่ะครับ ไม่ทราบว่ามันจะแจ่มหรือใช้ได้หรือไม่ครับ

รบกวนช่วยแนะนำผมทีนะครับ

อีกนิดครับ
ไม่ทราบว่า WRT54GL มีฟังค์ชั่นการตั้ง profile ตามเวลา บ้างมั้ยอะครับ แบบว่า จะได้ไม่ต้องทำ Restore น่ะครับ
Art_A

โพสต์โดย Art_A เมื่อ อาทิตย์ 10 ก.ค. 2011 10:34 pm

สอบถามเพิ่มอีกประเด็นครับ

ตรง จากนั้นให้กำหนด Zyxel P-660HW-T1_v2 โดยกำหนด Gateway ไปที่ IP Address ของ WRT54GL ครับ ซึ่งก็คือ กำหนด Gateway ไปที่ 192.168.1.2 ครับ ลองดูนะครับ ไม่ทราบว่า ในส่วนของ Zyxel P-660HW-T1_v2 เนี่ย อยู่ตรงไหนเหรอครับ

1.jpg (277.45 KiB) เปิดดู 11843 ครั้ง
Art_A

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 11 ก.ค. 2011 12:36 am

สอบถามเพิ่มเติมครับ สำหรับตัว WRT54GL นะครับ

คือ ถ้าผมจะทำการเซ็ตค่า 2 แบบ คือ
1.แบบมี Security เอาไว้ใช้ตอนกลางคืนเพื่อเล่นที่บ้าน โดยปิด WDS เอาไว้ และ
2.แบบไม่มี Security เพื่อต่อให้บ้านอีกหลังเล่นตอนกลางวัน โดยใช้ WDS น่ะครับ

สอบถามครับ

ผมสามารถใช้ Backup Configuration ของ WRT54GL จะได้หรือไม่ครับ คือ การ Backup เนี่ย ครอบคลุมอะไรบ้างครับ

Router Name
Wireless Network Name (SSID)
Wireless Security
Wireless Channel
WDS
ฯลฯ

หรือได้ทั้งหมดเลยครับ

คือ ผมกะว่าจะทำbackup ได้ทั้ง 2 แบบ(ดังข้างต้น) แล้วตอนกลางวันจะใช้ Restore2 ถึงกลางคืนจะเปลี่ยนมาใช้ Restore1 แบบนี้น่ะครับ ไม่ทราบว่ามันจะแจ่มหรือใช้ได้หรือไม่ครับ

รบกวนช่วยแนะนำผมทีนะครับ

• เวลา Backup นั้นจะเก็ยไปทั้งหมดเลยครับผม ทุกอย่างที่ config อยู่ในอุปกรณ์จะถูก backup ไปหมดเลยครับ แล้วเวลาเรา Restore กลับมาก็จะกลับมาหมดเลยครับผม :D + ผมดูแล้วถ้าจะเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาก็ได้นะครับ แต่สักพักไม่กี่วันก็คงจะเหนื่อยแล้วขี้เกียจเปลี่ยนเองอะครับผม :D ใช้วิธีการเดินไปคุยกันน่าจะดีกว่ามั๊ยครับ ?

อีกนิดครับ
ไม่ทราบว่า WRT54GL มีฟังค์ชั่นการตั้ง profile ตามเวลา บ้างมั้ยอะครับ แบบว่า จะได้ไม่ต้องทำ Restore น่ะครับ

• ไม่มีครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 11 ก.ค. 2011 12:39 am

Art_A เขียน:สอบถามเพิ่มอีกประเด็นครับ

ตรง จากนั้นให้กำหนด Zyxel P-660HW-T1_v2 โดยกำหนด Gateway ไปที่ IP Address ของ WRT54GL ครับ ซึ่งก็คือ กำหนด Gateway ไปที่ 192.168.1.2 ครับ ลองดูนะครับ ไม่ทราบว่า ในส่วนของ Zyxel P-660HW-T1_v2 เนี่ย อยู่ตรงไหนเหรอครับ

The attachment 1.jpg is no longer available

• ถ้าอ้างอิงจากรูปในวิธีการติดตั้ง WDS นั้นก็จะเป็นรูปนี้ครับ ที่ SITE2 จะต้องกำหนด Gateway ไปยัง MAIN ครับ

kb011-03.gif (20.62 KiB) เปิดดู 11813 ครั้ง

• ดังนั้นในกรณีนี้ที่เราเอา Zyxel ไปทำงานเป็น SITE2 ดังนั้นก็จะต้องกำหนด Gateway ในส่วนของเมนู LAN ครับผม (น่าจะอยู่ในนั้นนะครับ) :D

sys2u

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear