สอบถามเรื่อง วิธีการขยายสัญญาณ wireless ครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: สอบถามเรื่อง วิธีการขยายสัญญาณ wireless ครับ

โพสต์โดย Art_A เมื่อ พุธ 13 ก.ค. 2011 9:51 pm

ขอคำแนะนำการตั้งค่าเพิ่มเติมครับ

คือ ลองเชื่อมต่อระบบใหม่ ปรากฏว่า ไม่สามารถเชื่อมต่อเน็ตได้แล้วอะครับ ไม่แน่ใจว่าตั้งค่าถูกหรือไม่ รบกวนช่วยดูได้ทีนะครับ

ป.ล.ip เน็ต 3bb คือ 192.168.1.1
ip ของ wrt คือ 192.168.1.2
ip ของ zyxel คือ 192.168.1.10

การต่อคือ 3bb เข้าไปที่ wrt แล้วให้ปล่อย wireless ให้ zyxel ผ่านระบบ WDS ที่อยู่บ้านอีกหลัง แบบนี้น่ะครับ

รูปภาพประกอบ มีทั้งหมด 8 รูปนะครับ

1.jpg (165.38 KiB) เปิดดู 8210 ครั้ง

2.jpg (106.54 KiB) เปิดดู 8213 ครั้ง

3.jpg (70.12 KiB) เปิดดู 8208 ครั้ง
Art_A

Re: สอบถามเรื่อง วิธีการขยายสัญญาณ wireless ครับ

โพสต์โดย Art_A เมื่อ พุธ 13 ก.ค. 2011 9:52 pm

ต่อครับ

4.jpg (75.44 KiB) เปิดดู 8206 ครั้ง

5.jpg (76.77 KiB) เปิดดู 8197 ครั้ง

6.jpg (81.04 KiB) เปิดดู 8198 ครั้ง
Art_A

โพสต์โดย Art_A เมื่อ พุธ 13 ก.ค. 2011 9:53 pm

ต่อครับ สุดท้ายแล้ว

7.jpg (106.24 KiB) เปิดดู 8192 ครั้ง

8.jpg (67.13 KiB) เปิดดู 8198 ครั้ง

สอบถามเพิ่มเติมครับ

จะดีกว่ามั้ยครับ ถ้าผมไปหา ZyXel มาอีกตัวเพื่อเอามาใช้แทน wrt น่ะครับ

รบกวนขอคำแนะนำผมทีนะครับ

ขอบคุณครับ
Art_A

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 14 ก.ค. 2011 5:54 pm

Art_A เขียน:ขอคำแนะนำการตั้งค่าเพิ่มเติมครับ

คือ ลองเชื่อมต่อระบบใหม่ ปรากฏว่า ไม่สามารถเชื่อมต่อเน็ตได้แล้วอะครับ ไม่แน่ใจว่าตั้งค่าถูกหรือไม่ รบกวนช่วยดูได้ทีนะครับ

ป.ล.ip เน็ต 3bb คือ 192.168.1.1

การต่อคือ 3bb เข้าไปที่ wrt แล้วให้ปล่อย wireless ให้ zyxel ผ่านระบบ WDS ที่อยู่บ้านอีกหลัง แบบนี้น่ะครับ

รูปภาพประกอบ มีทั้งหมด 8 รูปนะครับ

• คำว่า "ip เน็ต 3bb คือ 192.168.1.1" อันนี้หมายถึง ADSL Modem ที่เชื่อมต่อกับ 3BB หรือเปล่าครับ ? จากนั้นก็น่าจะลากสายแลนมาเข้าที่พอร์ท LAN 1-4 ของ WRT54GL จากนั้นก็ปล่อยไร้สาย WDS ---> ไปยัง Zyxel ตัว 192.168.1.10 เพื่อทำ WDS ที่อยุ่อีกบ้านหลังนึงนะครับ

• จากรูปที่ 2 เราไม่ต้องกำหนด Internet Connection นะครับ เพราะอันนั้นเป็นพอร์ท WAN RJ-11 ไม่ได้ใช้ครับผม

• รูปที่ 3 ในส่วนของ IP นั้นจะต้องเข้าไปกำหนด Gateway ให้เป็น IP Address ของ WRT54GL ครับ ซึ่งจากข้อมูลก็จะเป็น " 192.168.1.2 " ครับ

• รูปที่ 6 ให้ตรวจสอบอีกครั้งว่า MAC Address ของ Linksys WRT54GL ที่ใส่มาเป็น Wireless MAC หรือไม่อีกทีนะครับ เพราะตัว WRT54GL มันจะมี MAC Address ทั้งหมด 3 อันนะครับ แต่ถ้าถูกต้องอยู่แล้วก็ไม่น่าจะมีอะไรแล้วนะครับผม ที่ WRT54GL ก็ปิด Security ให้หมดก่อนก็น่าจะได้แล้วนะครับผม

• หรือจะเอา Zyxel ไปไว้ที่บ้านหลังแรกแทนครับ แล้วเอา WRT54GL ไปไว้ที่บ้านหลังที่ 2 แล้วทำงานแบบ Wireless Repeater แทนก็ได้ครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย Art_A เมื่อ พฤหัสฯ. 14 ก.ค. 2011 10:01 pm

sys2u เขียน:
Art_A เขียน:ขอคำแนะนำการตั้งค่าเพิ่มเติมครับ

• คำว่า "ip เน็ต 3bb คือ 192.168.1.1" อันนี้หมายถึง ADSL Modem ที่เชื่อมต่อกับ 3BB หรือเปล่าครับ ? จากนั้นก็น่าจะลากสายแลนมาเข้าที่พอร์ท LAN 1-4 ของ WRT54GL จากนั้นก็ปล่อยไร้สาย WDS ---> ไปยัง Zyxel ตัว 192.168.1.10 เพื่อทำ WDS ที่อยุ่อีกบ้านหลังนึงนะครับ เข้าใจถูกต้องตามนั้นครับ

• จากรูปที่ 2 เราไม่ต้องกำหนด Internet Connection นะครับ เพราะอันนั้นเป็นพอร์ท WAN RJ-11 ไม่ได้ใช้ครับผม ที่บอกว่าไม่ต้องกำหนดเนี่ย ตรง mode เหรอครับ เพราะตรงนั้นมันมีให้เลือก 2 อย่างครับ คือ Routing กับ Bride น่ะครับ หรือต้องไปแก้ที่ตรงไหนเหรอครับ

• รูปที่ 3 ในส่วนของ IP นั้นจะต้องเข้าไปกำหนด Gateway ให้เป็น IP Address ของ WRT54GL ครับ ซึ่งจากข้อมูลก็จะเป็น " 192.168.1.2 " ครับ ตรงนี้ค่อนข้าง งง น่ะครับ ตรง IP Address น่ะครับ เหมือนมันเป็นการกำหนดค่า ip ให้ตัว zyxel ใช่มั้ยครับ (หรือผมเข้าใจผิด) ผมเลยกำหนดให้เป็น 192.168.1.10 เพื่อไม่ให้ ip ไปชนกันตัว WRT น่ะครับ แต่หากให้กำหนดเป็น " 192.168.1.2 " แล้วเวลาจะเข้าไปแก้ไขค่า คอนฟิกต่างๆของ zyxel จะต้องเข้าไปที่ IP อะไรเหรอครับ อีกอย่างครับ ผมหาที่ที่จะต้องกำหนด Gateway ไม่เจอน่ะครับ ใช่ IP Subnet Mask หรือไม่ครับ หรือใส่ตามที่แนะนำตรง IP Address เลยครับ งง น่ะครับ

• รูปที่ 6 ให้ตรวจสอบอีกครั้งว่า MAC Address ของ Linksys WRT54GL ที่ใส่มาเป็น Wireless MAC หรือไม่อีกทีนะครับ เพราะตัว WRT54GL มันจะมี MAC Address ทั้งหมด 3 อันนะครับ แต่ถ้าถูกต้องอยู่แล้วก็ไม่น่าจะมีอะไรแล้วนะครับผม ที่ WRT54GL ก็ปิด Security ให้หมดก่อนก็น่าจะได้แล้วนะครับผม ตรงนี้ตรวจสอบแล้วตรงครับ แล้วก็ปิด Security แล้วครับ

• หรือจะเอา Zyxel ไปไว้ที่บ้านหลังแรกแทนครับ แล้วเอา WRT54GL ไปไว้ที่บ้านหลังที่ 2 แล้วทำงานแบบ Wireless Repeater แทนก็ได้ครับผม ปัญหาคือ ที่บ้านอีกหลังเป็นเหมือนห้องทำงานน่ะครับ เพราะงั้น ปกติจะอยู่เฉพาะกลางวัน กลางคืนจะไม่มีคนอยู่ ผมเลยเอา WRT ไว้ที่หลังแรกครับ อีกอย่าง เลยปิด Security ไว้น่ะครับ เพราะมองว่ากลางวันไม่จำเป็นเท่าไหร่ แต่กลางคืน จำเป็นที่จะต้องใช้เน็ต เลยไม่อยากจะให้ท่านอื่นๆ (จากที่ไหนไม่รุ) มาใช้หรือแอบใช้น่ะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ สอบถามเพิ่มเติมตามตัวหนังสือ สีแดงครับ

ตอนนี้มีปัญหาใหม่ด้วยครับ หลังจากที่ผมเซ็ตค่าต่างๆของ Zyxel แล้ว ทำการเชื่อมต่อแล้ว คอมผมเห็น zyxel นะครับ แต่ไม่สามารถเชื่อมต่อได้ งง เหมือนกันว่าทำไม เพราะก่อนเซ็ตค่าต่างๆ ก็เชื่อมต่อได้อยู่น่ะครับ

รบกวนขอคำแนะนำทีนะครับ

ขอบคุณครับ
Art_A

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 15 ก.ค. 2011 11:34 am

รูปที่ 3 ในส่วนของ IP นั้นจะต้องเข้าไปกำหนด Gateway ให้เป็น IP Address ของ WRT54GL ครับ ซึ่งจากข้อมูลก็จะเป็น " 192.168.1.2 " ครับ ตรงนี้ค่อนข้าง งง น่ะครับ ตรง IP Address น่ะครับ เหมือนมันเป็นการกำหนดค่า ip ให้ตัว zyxel ใช่มั้ยครับ (หรือผมเข้าใจผิด) ผมเลยกำหนดให้เป็น 192.168.1.10 เพื่อไม่ให้ ip ไปชนกันตัว WRT น่ะครับ แต่หากให้กำหนดเป็น " 192.168.1.2 " แล้วเวลาจะเข้าไปแก้ไขค่า คอนฟิกต่างๆของ zyxel จะต้องเข้าไปที่ IP อะไรเหรอครับ อีกอย่างครับ ผมหาที่ที่จะต้องกำหนด Gateway ไม่เจอน่ะครับ ใช่ IP Subnet Mask หรือไม่ครับ หรือใส่ตามที่แนะนำตรง IP Address เลยครับ งง น่ะครับ

• ในข้อ 3 หมายถึงให้กำหนด " Gateway " ครับผม ไม่ใช่ IP Address / Subnet Mask นะครับ เพราะตอนนี้ IP Address 192.168.1.10/255.255.255.0 ถูกต้องหมดแล้วครับ น่าจะต้องกดเข้าไปที่ปุ่ม "Advanced Setup" แล้วจะมีให้ใส่ Gateway หรือเปล่าครับ ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย Art_A เมื่อ อังคาร 19 ก.ค. 2011 7:45 pm

sys2u เขียน:
รูปที่ 3 ในส่วนของ IP นั้นจะต้องเข้าไปกำหนด Gateway ให้เป็น IP Address ของ WRT54GL ครับ ซึ่งจากข้อมูลก็จะเป็น " 192.168.1.2 " ครับ ตรงนี้ค่อนข้าง งง น่ะครับ ตรง IP Address น่ะครับ เหมือนมันเป็นการกำหนดค่า ip ให้ตัว zyxel ใช่มั้ยครับ (หรือผมเข้าใจผิด) ผมเลยกำหนดให้เป็น 192.168.1.10 เพื่อไม่ให้ ip ไปชนกันตัว WRT น่ะครับ แต่หากให้กำหนดเป็น " 192.168.1.2 " แล้วเวลาจะเข้าไปแก้ไขค่า คอนฟิกต่างๆของ zyxel จะต้องเข้าไปที่ IP อะไรเหรอครับ อีกอย่างครับ ผมหาที่ที่จะต้องกำหนด Gateway ไม่เจอน่ะครับ ใช่ IP Subnet Mask หรือไม่ครับ หรือใส่ตามที่แนะนำตรง IP Address เลยครับ งง น่ะครับ

• ในข้อ 3 หมายถึงให้กำหนด " Gateway " ครับผม ไม่ใช่ IP Address / Subnet Mask นะครับ เพราะตอนนี้ IP Address 192.168.1.10/255.255.255.0 ถูกต้องหมดแล้วครับ น่าจะต้องกดเข้าไปที่ปุ่ม "Advanced Setup" แล้วจะมีให้ใส่ Gateway หรือเปล่าครับ ?

หลังจากที่ได้กลับมาดูการตั้งค่าใหม่นะครับ ในคำสั่ง "Advanced Setup" ไม่มีที่ให้ใส่ Gateway เลยครับ

อีกอย่างครับ มีปัญหาใหม่ครับ คือ ผมลองทำการ reset Zyxel ใหม่ครับ จากนั้นทำการตั้งค่าใหม่ผม จากนั้นทำการเชื่อมต่อเน็ตเลยครับ ปรากฏว่าได้ครับ อต่..หลังจาก reboot Zyxel ไม่ว่าจากใช้คำสั่ง reboot หรือ ปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ ปรากฎว่า มันไม่สามารถเชื่อมต่อกันได้น่ะครับ แล้วก็ ไม่สามารถต่อสาย lan เพื่อเข้า ip ไปตั้งค่าต่างๆได้เลยครับ ต้องทำการ reset Zyxel อย่างเดียวเลยอะครับ

งง มากครับ ไม่ทราบว่าเป็นอะไร รบกวนขอคำแนะนำทีนะครับ

ขอบคุณครับ
Art_A

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 19 ก.ค. 2011 9:12 pm

Art_A เขียน:
หลังจากที่ได้กลับมาดูการตั้งค่าใหม่นะครับ ในคำสั่ง "Advanced Setup" ไม่มีที่ให้ใส่ Gateway เลยครับ

อีกอย่างครับ มีปัญหาใหม่ครับ คือ ผมลองทำการ reset Zyxel ใหม่ครับ จากนั้นทำการตั้งค่าใหม่ผม จากนั้นทำการเชื่อมต่อเน็ตเลยครับ ปรากฏว่าได้ครับ อต่..หลังจาก reboot Zyxel ไม่ว่าจากใช้คำสั่ง reboot หรือ ปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ ปรากฎว่า มันไม่สามารถเชื่อมต่อกันได้น่ะครับ แล้วก็ ไม่สามารถต่อสาย lan เพื่อเข้า ip ไปตั้งค่าต่างๆได้เลยครับ ต้องทำการ reset Zyxel อย่างเดียวเลยอะครับ

งง มากครับ ไม่ทราบว่าเป็นอะไร รบกวนขอคำแนะนำทีนะครับ

ขอบคุณครับ

• ตอนที่ Zyxel สามารถเชื่อมต่อ WDS กับ WRT54GL+DD_WRT ได้นั้น ที่ Status Wireless ของ WRT54GL ขึ้น WDS Nodes มั๊ยครับ ? ส่วนเรื่อง Zyxel เข้าไม่ได้นั้น ไม่น่าจะมีอะไรนะครับ เราก็กด RESET ไว้ 30 วินาที ให้กลับมาเป็นค่าโรงงานครับ จากนั้นที่เครื่อง Notebook ของเราก็กำหนดเป็น DHCP แล้วให้รับ IP Address จาก Zyxel ก็น่าจะไม่มีปัญหาอะไรแล้วละครับ

• สำหรับในกรณีที่ไม่มี gateway มันก็ค่อนข้างแปลกๆ นะครับ หรือ Zyxel จะกำหนดโดยอัตโนมัติไปเลยว่า Gateway คือ IP Adress ของ WDS ฝั่งตรงข้าม ? ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ แต่ตามขั้นตอนปกติ แค่กำหนดประมารนี้ก็น่าจะได้แล้วนะครับผม

sys2u

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear