รบกวนสอบถามการ Forward Port ของ D-Link DIR600 rev b หน่อยครั

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

รบกวนสอบถามการ Forward Port ของ D-Link DIR600 rev b หน่อยครั

โพสต์โดย showstep เมื่อ อาทิตย์ 29 ส.ค. 2010 2:51 pm

รบกวนสอบถามการ Forward Port ของ D-Link DIR600 rev b หน่อยครับ ผมจะทำการเปิดServerเพื่อศึกษา (เน้นว่าเพื่อศึกษาเท่านั้น) บนร้านของตัวเอง ขณะนี้ผมร้านผมใช้ Internet 20MB ของ CAT และถือว่าเป็นความเร็วที่แรงมากๆ ซึ่งผมได้ทดสอบ ใช่ IDM โหลดโฮลในไทย เต็มสปีกคือ 2500-2600 kb ต่อวินาที และโหลดพร้อมกัน 3 เครื่อง ความเร็วในการโหลดจะลดลงมาประมาณ 2000-2100 kb เท่านั้นเอง อันนี้คือ 2000-2100 kb 3 เครื่องเลยนะครับไม่ใช่แค่เครื่องแล้ว และที่สำคัญคือคนที่เล่นเกมส์online อยู่นั้นไม่มีอาการแลคเลยแม้แต่นิสเดียว

ผมก็เลยอยากจะลองเปิดด้วยเน๊ตของตัวเองดู แต่ผมไม่สามารถ forward port ให้เน๊ตออกไปได้ อันนี้ผมลองใช่ no-ip ก็ไม่สามารถใช่ได้

ผมอยากจะรบกวนท่านให้ช่วยสอนผมหน่อยครับ ^^ :D
showstep

Re: รบกวนสอบถามการ Forward Port ของ D-Link DIR600 rev b หน่อยครั

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 29 ส.ค. 2010 3:46 pm

showstep เขียน:รบกวนสอบถามการ Forward Port ของ D-Link DIR600 rev b หน่อยครับ ผมจะทำการเปิดServerเพื่อศึกษา (เน้นว่าเพื่อศึกษาเท่านั้น) บนร้านของตัวเอง ขณะนี้ผมร้านผมใช้ Internet 20MB ของ CAT และถือว่าเป็นความเร็วที่แรงมากๆ ซึ่งผมได้ทดสอบ ใช่ IDM โหลดโฮลในไทย เต็มสปีกคือ 2500-2600 kb ต่อวินาที และโหลดพร้อมกัน 3 เครื่อง ความเร็วในการโหลดจะลดลงมาประมาณ 2000-2100 kb เท่านั้นเอง อันนี้คือ 2000-2100 kb 3 เครื่องเลยนะครับไม่ใช่แค่เครื่องแล้ว และที่สำคัญคือคนที่เล่นเกมส์online อยู่นั้นไม่มีอาการแลคเลยแม้แต่นิสเดียว

ผมก็เลยอยากจะลองเปิดด้วยเน๊ตของตัวเองดู แต่ผมไม่สามารถ forward port ให้เน๊ตออกไปได้ อันนี้ผมลองใช่ no-ip ก็ไม่สามารถใช่ได้

ผมอยากจะรบกวนท่านให้ช่วยสอนผมหน่อยครับ ^^ :D

• อ่านแล้ว งง อะครับ ? หมายความว่าเราต้องการจะทำ Port Forwarding ไปที่ Server เพื่ออะไรเหรอครับ ? Server ตัวนี้ให้บริการอะไรเหรอครับ ? จะได้ตรวจสอบได้ถูกต้องว่าคงรจะต้องเปิด Port อะไรบ้างครับผม

• สำหรับความเร็ว Internet นั้น ถ้าเป็น ADSL ปกติทั่วไปจะมีความเร็ว Upstream / Downstream นะครับ ดังนั้นเราต้องดูว่าความเร็ว Upstream ของเราที่ได้ขอใช้บริการมาเป็นเท่าไรครับ ก็จะเป็นความเร็วที่สามารถให้เครื่องข้างนอกเข้ามาใช้งานเครื่อง Server ของเราได้ครับผม เช่น ที่สำนักงานของ SYS2U.COM จะใช้ Internet 10 Mbps / 1 Mbps ดังนั้นเวลาเราตั้งเครื่อง Server เพื่อให้บริการอะไรก็แล้วแต่นั้น ข้างนอกจะสามารถเช้ามาใช้งานเราได้ที่ความเร็ว Upstream 1 Mbps ครับ แต่จะต้องไม่มีการใช้งาน Downstream ด้วยนะครับ เพราะถ้ามีการใช้งาน Downstream ไปพร้อมๆ กัน ท่อของเราก็ตันเหมือนกันครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: รบกวนสอบถามการ Forward Port ของ D-Link DIR600 rev b หน่อยครั

โพสต์โดย showstep เมื่อ อาทิตย์ 29 ส.ค. 2010 4:24 pm

ขออภัยครับ สรุปง่ายๆก็คือผมจะเปิด Sever จากร้านผมเอง ครับ
showstep

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 29 ส.ค. 2010 5:12 pm

showstep เขียน:ขออภัยครับ สรุปง่ายๆก็คือผมจะเปิด Sever จากร้านผมเอง ครับ

• อ้อครับ ตอนนี้เข้าใจแล้วครับว่าจะเปิด Server แต่ที่ต้องการจะทราบก็คือว่าจะ "เปิด Server อะไรครับ ?" เช่น Web Server, FTP Server, File Server ฯลฯ เป็นต้นครับ เพราะแต่ละบริการหรือ Services จะมีพอร์ทที่ต่างกันครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย showstep เมื่อ อาทิตย์ 29 ส.ค. 2010 6:31 pm

ตอนนี้ผมสามารถ Forward port ได้เรียบร้อยแล้ว แต่มาติดปัญหาตรง เกี่ยวกับเรื่อง No-IP ไม่สามารถต่อกับตัว login ได้ -*-

Ragnarok เพื่อการศึกษา ...
showstep

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 29 ส.ค. 2010 6:37 pm

showstep เขียน:ตอนนี้ผมสามารถ Forward port ได้เรียบร้อยแล้ว แต่มาติดปัญหาตรง เกี่ยวกับเรื่อง No-IP ไม่สามารถต่อกับตัว login ได้ -*-

Ragnarok เพื่อการศึกษา ...

• อืมมม ผมไม่แน่ใจว่า Ragnarok ใช้พอร์ทอะไรบ้างอะนะครับ เอาแบบนี้ก้ได้ครับ ลองทำ Port Forwarding แบบ All Traffics เลยก็ได้ครับ โดยกำหนดตั้งแต่พอร์ท TCP 1-65535 และ UDP 1-65535 ไปเลยก้ได้ครับ + ส่วน NO-IP ถ้าเรากำหนด Username + Password ให้ถูกต้องแล้วก็ไม่น่าจะมีอะไรนะครับ โดยกำหนดไปที่ตัว Router เลยนะครับ ไม่ต้องไปกำหนดที่เครื่อง PC ที่อยู่ใน LAN นะครับ เดี๋ยวเวลาแก้ไขปัญหามันจะสันสนอะครับ หรือจะใช้เป็น DYNDNS.COM ก็ได้ครับ สามารถใช้ได้ทั้ง 2 ตัวครับผม

sys2u

โพสต์โดย showstep เมื่อ อาทิตย์ 29 ส.ค. 2010 6:46 pm

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ ขอตัวไปแก้ไขด้วยตนเองก่อน :o
showstep

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear