อยากสอบถามว่า dir 600 สามารถทำ repeater ได้มั้ย แล้ว...

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

อยากสอบถามว่า dir 600 สามารถทำ repeater ได้มั้ย แล้ว...

โพสต์โดย valleysal เมื่อ พฤหัสฯ. 29 ก.ค. 2010 2:42 pm

อยากสอบถามว่า dir 600 สามารถทำ repeater ได้มั้ย แล้ว... ถ้ามีสองตัวอันนึงเป็น ap อันนึงสามารถ ทำเป็น repeater ได้มั้ย แล้วถ้า สัญญาณ ทีที่เราจะส่งไปมันมี 0 ขีดแต่ขึ้นให้เห็น มีวิธีใดบ้างที่จะทำให้รับสัญญาณได้ (ปัจจุบันใช้ ap อยู่สัญญาณส่งไม่ถึง)
valleysal

Re: อยากสอบถามว่า dir 600 สามารถทำ repeater ได้มั้ย แล้ว...

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 29 ก.ค. 2010 4:50 pm

valleysal เขียน:อยากสอบถามว่า dir 600 สามารถทำ repeater ได้มั้ย แล้ว... ถ้ามีสองตัวอันนึงเป็น ap อันนึงสามารถ ทำเป็น repeater ได้มั้ย แล้วถ้า สัญญาณ ทีที่เราจะส่งไปมันมี 0 ขีดแต่ขึ้นให้เห็น มีวิธีใดบ้างที่จะทำให้รับสัญญาณได้ (ปัจจุบันใช้ ap อยู่สัญญาณส่งไม่ถึง)

• ให้หน้าเมนู "น่าจะ" มีการกำหนดแบบ Repeater นะครับ (ต้อง upgrade เป็น DD-WRT ก่อนนะครับ) เพราะทีมงานยังไม่ได้ทดสอบใน Repeater Mode เหมือนกันครับ + แต่ถ้าเรามี DIR-600 อยู่ 2 ตัวก็สามารถทำ WDS ง่ายกว่าครับ -> วิธีการทำโหมดไร้สาย WDS บนอุปกรณ์ D-Link DIR-600 บน DD-WRT
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: อยากสอบถามว่า dir 600 สามารถทำ repeater ได้มั้ย แล้ว...

โพสต์โดย valleysal เมื่อ พฤหัสฯ. 29 ก.ค. 2010 5:43 pm

ทำ wds แล้วมันสามารถรับ wireless จาก ap ได้มั้ยครับ แล้ว ระยะจากที่เดิม รับได้ 1 ขีด ทำ หรือ 0 ขีด มันจะ สามารถเพิ่มได้ใหมครับ พอดีว่าจะวางอีกตัวที่ห้องเพื่อน แต่สัญญาณมันมาถึงแค่หน้าห้อง
valleysal

โพสต์โดย valleysal เมื่อ พฤหัสฯ. 29 ก.ค. 2010 5:44 pm

ap upเป็น dd-wrt แล้วครับ แต่อีกตัวยังไม่ได้ลง
valleysal

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 29 ก.ค. 2010 6:44 pm

valleysal เขียน:ทำ wds แล้วมันสามารถรับ wireless จาก ap ได้มั้ยครับ แล้ว ระยะจากที่เดิม รับได้ 1 ขีด ทำ หรือ 0 ขีด มันจะ สามารถเพิ่มได้ใหมครับ พอดีว่าจะวางอีกตัวที่ห้องเพื่อน แต่สัญญาณมันมาถึงแค่หน้าห้อง

• แบบนี้ครับ ให้มองการเชื่อมต่อเป็น 2 ช่วงครับ คือ

ช่วงที่ 1 - คือการเชื่อมต่อระหว่าง AP1 ไปยัง AP2 คุณภาพการเชื่อมต่อและความเร็วที่ได้จะขึ้นอยู่กับอัตราขยายของเสาอากาศและกำลังส่ง mW ครับ
    ช่วงที่ 2 - คือการเชื่อต่อระหว่าง AP2 ไปยังเครื่องลูกข่ายครับ ให่ส่วนตรงนี้ถ้าลูกข่ายอบู่ไกล้ ก็จะได้รับสัญญาณแรง + ความเร็วที่วิ่งจากลูกข่ายไปยัง AP2 ก็เร็วปกติครับ

การพิจารณาว่าความเร็วหรือคุณภาพที่ได้นั้นควรจะเป็นเท่าไร เราจะต้องไปดูว่าช่วงการเชื่อมต่อที่ 1 คือ AP1 กับ AP2 ว่าได้ Signal Quality เท่าไรครับ โดยดูที่หน้าเมนู Status การเชื่อมต่อ WDS ครับ ตรงนั้นละครับจะรู้ว่าข้อมูลที่ส่งผ่านไปจาก Client ไปยัง AP1 จะเป็นเท่าไรครับผม

• สรุปว่าจากเเครื่อง Notebook เราไปยัง AP2 แรง+เร็วแน่นอนครับ 4-5 ขีด แต่จังหวะที่เชื่อมต่อ AP1 กับ AP2 ก็ต้องประมาณมุดไปตามท่อที่เชื่อมต่อได้ครับ ถ้าเชื่อมต่อตรงนั้นได้แรง 70-80% ก็จะได้ความเร็วช่วงนี้ค่อนข้างสูงหน่อยครับ แต่ถ้าได้แค่ 20-30% หรือน้อยกว่านั้นก็อาจจะอืดๆ หน่อยครับ

• ลองเลยครับ upgrade dd-wrt ทั้่งคู่แล้วลุยเลยครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย valleysal เมื่อ พฤหัสฯ. 29 ก.ค. 2010 11:53 pm

ขอบคุณครับ
valleysal

โพสต์โดย valleysal เมื่อ เสาร์ 31 ก.ค. 2010 1:54 am

งง ครับ ทำทุกอย่างแล้ว แต่ต่อ wirless ไม่ได้ เลยทั้ง 2 อัน
valleysal

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 31 ก.ค. 2010 2:02 am

valleysal เขียน:งง ครับ ทำทุกอย่างแล้ว แต่ต่อ wirless ไม่ได้ เลยทั้ง 2 อัน

• ตอนนี้ Wireless ทั้ง 2 ตัวสามารถเชื่อมต่อ WDS กันได้หรือยังครัีบ ? ให้เข้าไปดูที่ Wireless Node นะครับว่ามีสถานนะของการเชื่อมต่อระหว่าง AP1 กับ AP2 หรือไม่ก่อนเบื้องต้นครับ

sys2u

โพสต์โดย valleysal เมื่อ เสาร์ 31 ก.ค. 2010 2:25 am

เชื่อมต่อกันได้ครับ ลองต่อสายแลน กับตัวที่ 2 แล้ว ต่อเน็ตได้ แต่พอต่อ wirless มันขึ้นให้ repair ทั้งสองอันเลย
valleysal

โพสต์โดย valleysal เมื่อ เสาร์ 31 ก.ค. 2010 9:57 am

คือมันไม่สามารถ connect ได้
valleysal

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear