Netgear Wireless N ADSL2+ Modem Router DGN3500 หลุดบ่อยมาก

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, NetGear
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Netgear Wireless N ADSL2+ Modem Router DGN3500 หลุดบ่อยมาก

โพสต์โดย ekmafia เมื่อ ศุกร์ 23 ก.ค. 2010 10:30 pm

สวัสดีครับ พึ่งมาใหม่ฝากตัวด้วยครับ :mrgreen:

Netgear Wireless N ADSL2+ Modem Router DGN3500 ที่ใช้อยู่หลุดบ่อยมากครับ
ใช้ไปไม่ถึง 10 นาที ก็หลุดแล้ว connect เองใหม่ครับ
ยิ่งต่อกับ PS3 ผ่าน Wireless เล่นเกม online ไม่กี่ด่านก็หลุดครับ เส้าเลยมันยิ่งชอบหลุดตอนที่เล่นได้ score ดีๆชะด้วย
โหลดอะไรนานๆ ก็ชอบหลุดเองครับ หรือว่าไม่ทำอะไรก็หลุด :cry:
จะแก้ยังไงดีครับ firmware ก็ update เป็น version ใหม่แล้ว แต่ยังไม่หาย

พึ่งชื้อมาแต่ Singapore เพื่อมาใช้กับบ้านใหม่ แล้วรุ้นนี้มันยิงสัญญานได้ไกลเท่าไรครับ? เพราะบ้านผม 2 ชั้น ฝาบ้านหนาพอสมควร ขะหนาดบ้าน 27x17m
ผมตั้งไว้ที่ชั้น 2 แต่สัญญานไม่เห็นไปได้ไกลเลยครับ เข้าห้องออกห้องที่ชั้น 2 สัญญานต่ำมาก บางห้องก็ไม่มีสัญญานเลย
ยิ่งไปชั้น 1 ยิ่งแล้วใหญ่เลยครับ ไม่เห็นแม้แต่สัญญาน กะว่าจะชื้อมาใช้เพื่อให้มันควบคุมทั้งตัวบ้านเพราะเห็นว่าเป็น wireless N :mrgreen: หน้าบ้านมีสะว่ายนำ้ด้วย
สัญญานยิ่งไปไม่ถึงเลยครับ ผิดหวังมากเลย เห็น advertisement ที่บอกว่าไปได้ไกล ก็ไม่เห็นสัญญานออกไปถึงข้างนอกบ้านผมเลยครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าจะแก้ยังไงดี ถ้าเอาไปไว้ที่ชั้น 1 ก็กลัวว่ามันจะไปไม่ทั่วบ้านอยู่ดี เลยเอาไว้ที่ห้องนอนไปก่อน :mrgreen:
พอจะมี Linksys WAG200G ตัวเก่าอยู่ครับ จะเอามาใช้อะไรได้บ้างครับ?

ยาวเลย อิอิ ช่วนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
ekmafia

Re: Netgear Wireless N ADSL2+ Modem Router DGN3500 หลุดบ่อยมาก

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 24 ก.ค. 2010 12:27 am

ekmafia เขียน:สวัสดีครับ พึ่งมาใหม่ฝากตัวด้วยครับ :mrgreen:

Netgear Wireless N ADSL2+ Modem Router DGN3500 ที่ใช้อยู่หลุดบ่อยมากครับ
ใช้ไปไม่ถึง 10 นาที ก็หลุดแล้ว connect เองใหม่ครับ
ยิ่งต่อกับ PS3 ผ่าน Wireless เล่นเกม online ไม่กี่ด่านก็หลุดครับ เส้าเลยมันยิ่งชอบหลุดตอนที่เล่นได้ score ดีๆชะด้วย
โหลดอะไรนานๆ ก็ชอบหลุดเองครับ หรือว่าไม่ทำอะไรก็หลุด :cry:
จะแก้ยังไงดีครับ firmware ก็ update เป็น version ใหม่แล้ว แต่ยังไม่หาย

• สำหรับ Belkin นี่ไม่ค่อยได้จับเลยครับผม เลยตอบค่อนข้างจะยากครับว่าสาเหตุจริงๆ น่าจะมาจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ แต่เอาเป็นว่าเราสามารถแบ่งวิธีการตรวจสอบได้ 2 วิธีนะครับ คือ
    1. ตรวจสอบว่าสาย ADSL Internet ของเรามีปัยหาหรือไม่ โดยการเชื่อมต่อกับ WAG200G ตัวเดิมที่มีอยู่ครับ แล้วดูว่ามันยังหลุดหรือไม่ครับ ? ถ้ายังหลุดอยู่เหมือนเดิม ก็อาจจะเป็นที่ Line โดยเราสามารถติดต่อให้ ISP เข้ามาตรวจสอบสัญญาณของเราได้ครับ

2.ทดลองเอา Belkin ไปใช้งานที่บ้านเพื่อนครับ แล้วดูว่ามันยังมีอาการหลุดๆ แบบเดิมหรือไม่ครับผม

ส่วน firmware เราได้ update เป็นตัวล่าสุดแ้วก็คงจะทำอะไรต่อไม่ได้มากแล้วละครับ คงจะต้องทดสอบตามที่แจ้งไปครับ

พึ่งชื้อมาแต่ Singapore เพื่อมาใช้กับบ้านใหม่ แล้วรุ้นนี้มันยิงสัญญานได้ไกลเท่าไรครับ? เพราะบ้านผม 2 ชั้น ฝาบ้านหนาพอสมควร ขะหนาดบ้าน 27x17m
ผมตั้งไว้ที่ชั้น 2 แต่สัญญานไม่เห็นไปได้ไกลเลยครับ เข้าห้องออกห้องที่ชั้น 2 สัญญานต่ำมาก บางห้องก็ไม่มีสัญญานเลย
ยิ่งไปชั้น 1 ยิ่งแล้วใหญ่เลยครับ ไม่เห็นแม้แต่สัญญาน กะว่าจะชื้อมาใช้เพื่อให้มันควบคุมทั้งตัวบ้านเพราะเห็นว่าเป็น wireless N :mrgreen: หน้าบ้านมีสะว่ายนำ้ด้วย
สัญญานยิ่งไปไม่ถึงเลยครับ ผิดหวังมากเลย เห็น advertisement ที่บอกว่าไปได้ไกล ก็ไม่เห็นสัญญานออกไปถึงข้างนอกบ้านผมเลยครับ

• ถ้าเจอกำแพงหนาๆ สัญญาณก็ไปไม่ได้เหมือนกันครับ คงจะต้องใช้พวก High Power AP มารับ-ส่งสัญญาณภายในบ้านแทนครับ ส่วนที่จะสามารถทำให้สัญญาณครอบคลุมทั้งบ้านนั้นด้วยการใช้อุปกรณ์แค่ 1 ตัวก็น่าจะยากละครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าจะแก้ยังไงดี ถ้าเอาไปไว้ที่ชั้น 1 ก็กลัวว่ามันจะไปไม่ทั่วบ้านอยู่ดี เลยเอาไว้ที่ห้องนอนไปก่อน :mrgreen:
พอจะมี Linksys WAG200G ตัวเก่าอยู่ครับ จะเอามาใช้อะไรได้บ้างครับ?

ยาวเลย อิอิ ช่วนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

• วิธีการก็คือ การใช้ Repeater เข้ามาช่วยยในการรับสัญญาณจากตัว Belkin หลัก แล้วกระจายต่อไปยังส่วนต่างๆ ของบ้านครับ โดยอาจจะใช้ WRT54GL ก็ได้ครับ ทำการ repeater สัญญาณจาก Belkin โดยอาจจะเอาไปไว้ชั้นที่ 1 แล้วเอา WRT54GL ไปไว้ชั้นที่ 2 ก็ได้ครับ หรือจะสลับกันก็ได้ครับไม่มีปัญหา จากนั้นก็ทดสอบสัญญาณอีกครั้งครับ โโยถ้าในส่วนไหนของบ้านที่เราต้องการให้สัญญาณครอบคลุมก็เอา Repeater ไปทวนสัญญาณที่ zone นั้นได้เลยครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: Netgear Wireless N ADSL2+ Modem Router DGN3500 หลุดบ่อยมาก

โพสต์โดย ekmafia เมื่อ เสาร์ 24 ก.ค. 2010 11:42 am

WAG200G ทำ repeater ได้ไมครับ?
ekmafia

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 24 ก.ค. 2010 12:13 pm

ekmafia เขียน:WAG200G ทำ repeater ได้ไมครับ?

• ไม่ได้ครับ อุปกรณ์ที่สามารถทำ Repeater ได้ ของ Linksys จะขึ้นต้นด้วย WAPxxxx หรือ WRTxxxx + DD-WRT เท่านั้นครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย ekmafia เมื่อ เสาร์ 24 ก.ค. 2010 4:09 pm

ผมสงสัยครับ ทำไมผมถาม Netgear ท่านถึงตอบกลับมาว่า Belkin :mrgreen:
ekmafia

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 24 ก.ค. 2010 8:15 pm

ekmafia เขียน:ผมสงสัยครับ ทำไมผมถาม Netgear ท่านถึงตอบกลับมาว่า Belkin :mrgreen:

• เอ้อออ ใช่จิงๆ ด้วยครับ โดยปกติผมจะจัดกลุ่ม NetGear + Belkin ไว้ประเภทกลุ่มเดียวกันอะครับ เลยชินไปหน่อยครับ แต่ก็หมายถึงได้ทั้ง 2 ตัวนี้ครับ ทั้ง BelKin + NetGear :D

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ D-Link, Zyxel, LevelOne, Netgear