สอบถามเรื่องWireless ในโรงเรียนครับ 3 อาคาร(เพิ่งหัดทำครับ)

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

สอบถามเรื่องWireless ในโรงเรียนครับ 3 อาคาร(เพิ่งหัดทำครับ)

โพสต์โดย taurustee เมื่อ จันทร์ 05 เม.ย. 2010 11:44 pm

คือผมอยากให้โรงเรียนใช้Wireless ซึ่งอาคารทั้งสามหลัง อยู่ในลักษณะตัวU ระหว่างแขนของU เป็นสนามฟุตบอล
อาคารเรียน A มีขนาด 3 ชั้น 15 ห้องเรียน (ชั้นละ 5 ห้องเรียน) ความยาวของอาคาร ประมาณ 50 เมตร
อาคารเรียน B มีขนาด 2 ชั้น 10 ห้องเรียน (ชั้นละ 5 ห้องเรียน) ความยาวของอาคาร ประมาณ 30 เมตร
อาคารเรียน C มีขนาด 3 ชั้น ชั้นล่างโล่ง ชั้น2เป็นห้องสมุด ชั้น3เป็นห้องประชุม ความยาวของอาคาร ประมาณ 50 เมตร
ซึ่งผมมีข้อสงสัยดังนี้
1.ถ้าผมเอาAP ไปติดไว้ที่อาคารละตัว ดังนี้ (ห้องที่3 ชั้นที่2 ของอาคาร A )(ห้องที่3 ชั้นแรก ของอาคาร B )(กลางห้องสมุด ชั้น2 ของอาคารC) ห้องทุกห้องในอาคารเรียนทั้ง 3 หลัง จะสามารถรับสัญญานได้ทุกห้องเลยหรือเปล่าครับ และตรงสนามฟุตบอลจะรับสัญญานได้หรือไม่ครับ
2. หากในข้อ1 ไม่ได้ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
แนบไฟล์
1.jpg (123.69 KiB) เปิดดู 3735 ครั้ง
taurustee

Re: สอบถามเรื่องWireless ในโรงเรียนครับ 3 อาคาร(เพิ่งหัดทำครับ)

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 06 เม.ย. 2010 12:14 am

taurustee เขียน:คือผมอยากให้โรงเรียนใช้Wireless ซึ่งอาคารทั้งสามหลัง อยู่ในลักษณะตัวU ระหว่างแขนของU เป็นสนามฟุตบอล
อาคารเรียน A มีขนาด 3 ชั้น 15 ห้องเรียน (ชั้นละ 5 ห้องเรียน) ความยาวของอาคาร ประมาณ 50 เมตร
อาคารเรียน B มีขนาด 2 ชั้น 10 ห้องเรียน (ชั้นละ 5 ห้องเรียน) ความยาวของอาคาร ประมาณ 30 เมตร
อาคารเรียน C มีขนาด 3 ชั้น ชั้นล่างโล่ง ชั้น2เป็นห้องสมุด ชั้น3เป็นห้องประชุม ความยาวของอาคาร ประมาณ 50 เมตร
ซึ่งผมมีข้อสงสัยดังนี้
1.ถ้าผมเอาAP ไปติดไว้ที่อาคารละตัว ดังนี้ (ห้องที่3 ชั้นที่2 ของอาคาร A )(ห้องที่3 ชั้นแรก ของอาคาร B )(กลางห้องสมุด ชั้น2 ของอาคารC) ห้องทุกห้องในอาคารเรียนทั้ง 3 หลัง จะสามารถรับสัญญานได้ทุกห้องเลยหรือเปล่าครับ และตรงสนามฟุตบอลจะรับสัญญานได้หรือไม่ครับ

* ผมประมาณเอาจากการใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL + DD-WRT ปรับกำลังส่งที่ 250 mW นะครับ

• ไม่น่าจะได้นะครับผม น่าจะได้แค่ระยะ 20-25 เมตร (ถ้าวัดสัญญาณจากภายในห้องเรียนนะครับ) แต่ถ้าด้านหน้าของอาคารก็น่าจะได้สัญญาญครบครับ ส่วนสนามฟุตบอลก็น่าจะพอได้บ้างนะครับ

2. หากในข้อ1 ไม่ได้ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

• คือวิธีการเป็นแบบนี้ครับ หลายๆ ท่านมักจะสอบถามคำถามประเภทนี้มาค่อนข้างเยอะนะครับ ทั้งทาง email หรือใน Webboard เรื่องจำนวนของการติดตั้ง AP ของแต่ละพื้นที่ สิ่งที่เราทำได้คิอการ "ประมาณ" เท่านั้นครับ ในการติดตั้งจริงๆ นะครับ ค่อนข้างจะเฉพาะที่ครับผม ดังนั้นถ้าจะเอาแม่นๆ จริงๆ ผมแนะนำให้ซื้ออุปกรณ์ที่เราหมายตาเอาไว้ ซัก 1 ตัว หรือถ้าจัดซื้อลำบากเพราะในบางครั้งก็เข้าใจครับว่าต้องซื้อไปเลยเพียงครั้งเดียว ก็ให้ลองยืมจากใครก็ได้ครับ

• จากนั้นก็เอามาติดตั้งชั่วคราวยังจุดที่เราต้องการจะติดตั้งจริง จากนั้นเราก็เอา Notebook เดินสำรวจเลยครับ เดินไปยังจุดที่ตั้งใจจะใช้งาน แล้วก็บันทึกคุณภาพของสัญญาณ การทำ Site Survey แบบนี้เป็นวิธีการที่ดีที่สุดครับ ไม่มั่ว ไม่ต้องเดา เห็นกันจริงๆ เลยครับผม ต่อให้ Networker ขั้นเทพแค่ไหนก็แม่นสู้เราไม่ได้ละครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: สอบถามเรื่องWireless ในโรงเรียนครับ 3 อาคาร(เพิ่งหัดทำครับ)

โพสต์โดย meloness เมื่อ พุธ 22 มิ.ย. 2011 1:32 pm

อาคารของผมคล้ายแบบนี้มากเลยครับ เป็นไปได้มั้ยในกรณีตัวอย่างตึก A ต้องการสัญญาณแค่บริเวณหน้าห้องไปถึงกลางห้องพอ
ทำโดยใช้ใช้ AP+Antenna สักตัว แล้วติดที่ตึก C จัดรูปร่างสัญญาณแบบ Panel แล้วส่งเข้ามาที่ตึก A น่ะครับ ส่วนตึก C ก็รับสัญญาณด้วยวิธีเดียวกัน

วีธีนี้จะพอได้รับสัญญาณทั่วทุกห้องมั้ยครับถ้าความกว้างตึกพอๆกับในเคสนี้
meloness

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 22 มิ.ย. 2011 4:46 pm

meloness เขียน:อาคารของผมคล้ายแบบนี้มากเลยครับ เป็นไปได้มั้ยในกรณีตัวอย่างตึก A ต้องการสัญญาณแค่บริเวณหน้าห้องไปถึงกลางห้องพอ
ทำโดยใช้ใช้ AP+Antenna สักตัว แล้วติดที่ตึก C จัดรูปร่างสัญญาณแบบ Panel แล้วส่งเข้ามาที่ตึก A น่ะครับ ส่วนตึก C ก็รับสัญญาณด้วยวิธีเดียวกัน

วีธีนี้จะพอได้รับสัญญาณทั่วทุกห้องมั้ยครับถ้าความกว้างตึกพอๆกับในเคสนี้

• ก็น่าจะเป็นไปได้นะครับผม ยิงสัญญาณสวนกันเคยมีลูกค้าลองเหมือนกันนะครับ แต่อาคารไม่ใหญ่อะครับ อันนั้นใช้ในอาคารบ้านพักก็สามารถรับ-ส่งสัญญาณได้แรงดีนะครับผม ถ้ามีของแล้วลองเลยครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)