สอบถามเรื่องแลน-ไวแลสหน่อยครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

สอบถามเรื่องแลน-ไวแลสหน่อยครับ

โพสต์โดย ichioini เมื่อ พฤหัสฯ. 30 ต.ค. 2008 3:36 pm

คือถ้าผมใช้ Linksys WRT54GL Wireless-G Broadband Router with Linux (Upgradable with 3rd Party) http://www.sys2u.com/product.php?ProductID=20070806-174415
มันใช่กับ Windows XP ได้หรือเปล่าครับ

ก็คือว่าถอดเราเตอร์ตัวเก่าออกได้เลย แล้วเอาตัวนี้ไปใส่แทน
ก็จะใช้แลนมีสายได้ 4 พอร์ต และปล่อยสัญญาณ Wireless ได้อีกใช่มั้ยครับ

แล้วก็ที่คอมตัวเก่ามันมีแต่ช่องเสียบสายแลนมีสาย ถ้าผมอยากจะให้มันรับสัญญาณ Wireless ได้นี่ต้องซื้ออุปกรณ์ตัวใหนเพิ่มครับ

แล้วก็ตัวเราเตอร์ถ้าผมใช้ตัวนี้จะได้มั้ยครับ เพราะราคามันถูกกว่าพอสมควร http://www.sys2u.com/product.php?ProductID=20070806-174433
ichioini

สอบถามเรื่องแลน-ไวแลสหน่อยครับ คุณchioini

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 30 ต.ค. 2008 4:20 pm

คือถ้าผมใช้ Linksys WRT54GL Wireless-G Broadband Router with Linux (Upgradable with 3rd Party) http://www.sys2u.com/product.php?Produc ... 806-174415
มันใช่กับ Windows XP ได้หรือเปล่าครับ

ก็คือว่าถอดเราเตอร์ตัวเก่าออกได้เลย แล้วเอาตัวนี้ไปใส่แทน
ก็จะใช้แลนมีสายได้ 4 พอร์ต และปล่อยสัญญาณ Wireless ได้อีกใช่มั้ยครับ

ตอบ สามารถใช้กับระบบที่รองรับ Internet protocol (TCP/IP) ได้ทุกระบบแบบเครือข่ายสายได้เลยครับ
สามารถใช้แทน Router+Wireless ตัวเก่าที่ใช้ได้ครับ อย่าลืมว่าตัว Linksys WRT54GLไม่มี Modem นะครับ

แล้วก็ที่คอมตัวเก่ามันมีแต่ช่องเสียบสายแลนมีสาย ถ้าผมอยากจะให้มันรับสัญญาณ Wireless ได้นี่ต้องซื้ออุปกรณ์ตัวใหนเพิ่มครับ

ตอบ อุปกรณ์เครือข่ายไร้สาย Wireless Adepters มีทั้งแบบ USB กับ PCI ใช้ได้กับ PC

แล้วก็ตัวเราเตอร์ถ้าผมใช้ตัวนี้จะได้มั้ยครับ เพราะราคามันถูกกว่าพอสมควร http://www.sys2u.com/product.php?Produc ... 806-174433

ตอบ Linksys ตัวนี้ สินค้าขาดตลาดอยู่ตอนนี้
แก้ไขล่าสุดโดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 30 ต.ค. 2008 6:54 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: สอบถามเรื่องแลน-ไวแลสหน่อยครับ คุณchioini

โพสต์โดย ichioini เมื่อ พฤหัสฯ. 30 ต.ค. 2008 4:38 pm

vit_et07 เขียน:
คือถ้าผมใช้ Linksys WRT54GL Wireless-G Broadband Router with Linux (Upgradable with 3rd Party) http://www.sys2u.com/product.php?Produc ... 806-174415

ตอบ สามารถใช้กับระบบที่รองรับ Internet protocol (TCP/IP) ได้ทุกระบบแบบเครือข่ายสายได้เลยครับ
สามารถใช้แทน Router+Wireless ตัวเก่าที่ใช้ได้ครับ อย่าลืมว่าตัว Linksys WRT54GLไม่มี Modem นะครับ

ตอบเร็วมาก ตกใจเลย :D
มันไม่มีโมเด็ม แล้วผมจะทำแบบนี้ได้หรือเปล่าครับ (ตามรูป)
คือใช้เราเตอร์ตัวเก่าต่ออยู่ก่อน เพราะมันมีโมเด็ม :lol:
แล้วต่อสายแลนจากตัวเก่ามาที่ Linksys WRT54GL
แล้วค่อยต่อจาก Linksys WRT54GL ไปหาคอม(สายแลน) / ไปหาโน้ตบุคส์(Wireless)

วิธีนี้มันจะต้องตั้งค่าอะไรยุ่งยากแบบที่อ่านในคู่มือไม่ได้หรือเปล่าครับ
เพราะตัวผมไม่มีความรู้เลย อาศัยอ่านจากคู่มือและถามคนอื่นเอาน่ะครับ

รูปภาพ
ichioini

สอบถามเรื่องแลน-ไวแลสหน่อยครับ คุณchioini(2)

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 30 ต.ค. 2008 6:16 pm

วิธีนี้มันจะต้องตั้งค่าอะไรยุ่งยากแบบที่อ่านในคู่มือไม่ได้หรือเปล่าครับ
เพราะตัวผมไม่มีความรู้เลย อาศัยอ่านจากคู่มือและถามคนอื่นเอาน่ะครับ

ตอบ

ตามรูปที่ส่งมาให้ดู เราตอร์แลนมีสาย ผมจะเรียกมันว่า Broadband Router ละกัน (แต่ฟังก์ชั่น Router เป็นแบบเล็กๆ เช่น สามารถเป็น DHCP , gateway ได้) นะครับ ส่วน Router+Wireless (มีฟังก์ชั่นที่ใช้งานเยอะกว่า ตัวประมวลผลสูงกว่า ทำงานหนักได้ดี)
การที่เราใช้ Broadband Router แยกกับ Router+Wireless

การที่จะต่อตามภาพที่คุณส่งมาทำได้ หลายแบบนะครับขึ้นอยู่กับความต้องการของผู้ใช้งาน อธิบายดังนี้นะครับ

กรณีที่ 1 - เป็นการเชื่อมต่อ Router+Wireless ให้อยู่ Class IP เดียวกันกับระบบ Broadband Router

• เป็นการต่อใช้งานแบบธรรมดา โดย Broadband Router ทำหน้าที่เป็นตัวเชื่อมต่อ Internet หรือเป็น Gateway นั้นเอง ( PPPOE , User: , Pass อยู่ใน Broadband Router) อะนะ และ Broadband Router ก็เปิดการแจก IP (DHCP Server) อยู่
  • เราก็นำ port LAN จาก Broadband Router มาต่อที่ port LAN ของ Roter+Wireless
    Roter+Wireless ต้อง SET IP local ให้อยู่ใน class เดียวกับ Broadband Router / subnet / gateway / dns ของ Broadband Router และ ปิดฟังก์ชั่น DHCP ของ Roter+Wireless ด้วย

รูปภาพ

ข้อดี
  • ต้องการสร้างวงในระบบเครือข่ายให้อยู่วง Network เดียวกันเพื่อสามารถแชร์ข้อมูลในระบบได้ง่ายขึ้น
  • ตัวอุปกรณ์ Router+wireless สามารถใช้งานในส่วน Wireless ได้ดียิ่งขึ้นเสถียรขึ้นเพราะไม่ต้องทำหน้าที่อะไรในระบบเลยแค่เป็น AP เท่านั้น

ข้อเสีย
  • หากต้องการทำ Port Forword ที่ตัว Router+Wireless จะไม่สามารถทำได้เพราะตัวมันไม่ใช้เป็นตัวออก internet , DNS , Firewall ฯ

กรณีที่ 1-2 - เป็นการเชื่อมต่อ Router+Wireless ให้อยู่คนละ Class IP เดียวกับระบบ Broadband Router นะครับ

• โดยการนำ port lan จาก Broadband Router เข้ามาที่ port Internet ของอุปกรณ์ Router+wireless
  • โดย Router+wireless จะแยกการทำงานในส่วนของ WAN (Internet) กับ Local IP "WAN ที่ได้ จะรับมาจาก Broadband Router" ทำให้ "Local ของ Router+Wireless สร้างวงภายในอีกวงหนึ่งขึ้นมา

รูปภาพ

ข้อดี
  • ต้องการสร้างวงในระบบเครือข่ายให้อยู่คนละวงกัน เพื่อแยกส่วนการทำงาน
  • สามารถควบคุมการออก internet ได้บนอุปกรณ์ Router+wireless

ข้อเสีย
  • หากระบบ Router+Wireless ถูกเปิดการใช้งาน Firewall อยู่บนตัวอุปกรณ์เครื่อง Client ที่เชื่อมต่อกับตัวนี้จะไม่สามารถข้ามไปเจอเครื่อง Client ที่ถูกต่ออยู่กับฝั่ง Broadband Router
  • หากต้องการทำ Port Forword ที่ตัว Router+Wireless จะไม่สามารถทำได้เพราะตัวมันไม่ใช้เป็นตัวออก internet , DNS , Firewall ฯ

กรณีที่ 2 - เป็นการเชื่อมต่อ Router+Wireless ให้เป็นตัวเชื่อมต่อ Internet (gateway)

• กรณีนี้ส่วนมากจะใช้งานกันเยอะ เพราะกรณีที่ผู้ใช้ มี Broadband Router ที่ผู้ให้บริการแถมๆ มาที่เป็น 1 port ADSL(RJ-11)
  • ตัว Broadband Router จะทำงานในโหมด Bridge ซึ่งการทำงานก็เป็นเหมือนสะพานเพื่อให้ Router+Wireless เป็นตัวเชื่อมต่อ กับ ผู้ให้บริการ Internet

รูปภาพ

ข้อดี
  • บนตัว Router+Wireless สามารถใช้งานฟังก์ชั้นต่างบนตัวนี้ได้มากขึ้น เช่น DNS , Port Forwarding , PPTP SERVER , QOS , สร้างกฏการใช้งานเครื่องของ Client ออกใช้งานอินเตอร์เน็ตเป็นช่วงเวลา Access Retraction , Firewall ฯลฯ

ข้อเสีย
  • บนตัว Broadband Router ที่นำมาใช้เป็น Bridge Mode จะไม่สามารถเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตได้อีกเป็นเพียงเสมือนตัวส่งผ่านข้อมูลที่มาจาก DSL ไปให้กับ Router + Wireless เท่านั้น

จบ
แก้ไขล่าสุดโดย vit_et07 เมื่อ ศุกร์ 31 ต.ค. 2008 5:53 pm, แก้ไขแล้ว 9 ครั้ง.
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: สอบถามเรื่องแลน-ไวแลสหน่อยครับ

โพสต์โดย ichioini เมื่อ พฤหัสฯ. 30 ต.ค. 2008 7:32 pm

^
^
ขอบคุณมากครับเดี๋ยวมารออ่านต่อพรุ่งนี้ :D
ichioini

Re: สอบถามเรื่องแลน-ไวแลสหน่อยครับ

โพสต์โดย ichioini เมื่อ ศุกร์ 31 ต.ค. 2008 8:05 pm

โอ ขอบคุณครับ มารออ่านท้งวันเลย
เพิ่งมาสังเกตุว่า Edit Post นี่เอง นึกว่าจะโพสต์ใหม่

ขอบคุณมากครับ ตัดสินใจได้ละ ;)
ichioini

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)