AP ที่แรงขนาดส่งสัญญาณได้ไกลประมาณ 2 กม.

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

AP ที่แรงขนาดส่งสัญญาณได้ไกลประมาณ 2 กม.

โพสต์โดย EMAIL_INFO เมื่อ อาทิตย์ 13 ธ.ค. 2009 1:06 pm

ต้องการซื้อ AP ที่แรงขนาดส่งสัญญาณได้ไกลประมาณ 2 กม. ช่วยแนะนำรุ่นด้วยครับ ตอนนี้มีเสา Omni Type 12dBi อยู่แล้ว ติดตั้งบน tower สูง 10 ม. บริเวณรอบๆ tower ไม่มีตึก ต้นไม้หรือบ้านบังเลย ใช้งานต่างจังหวัด ปัญหาที่พบขณะนี้คือใช้เสาต้นนี้ต่อกับ D-LINK DIR-300 สายนำสัญญาณจากเสามา DIR-300 ยาว 1 เมตร (DIR-300 ต่อกับเร้าเตอร์ Speedtouch ของ TOT) แต่กลับส่งได้ไม่ไกล ลองใช้ตัวรับ Edimax EW-7318USg ต่อกับโน๊ตบุ๊ค ถ้านอกบ้านสัญญาณได้แค่ 50% ความเร็วได้ 36 Mpbs ถ้าเข้าบ้านสัญญาณเหลือ 20% ความเร็วเหลือ 12 Mpbs งงมากครับเพราะบ้านกับเสาอยู่ติดกันเลย แต่ตอนยังไม่ใช้เสาต้นนี้ ใช้ DIR-300 กับเสาที่ติดมากับเครื่อง กลับรับสัญญาณและความเร็วได้เต็ม ไม่ว่าจะอยู่ในบ้านหรือนอกบ้าน และห่างไปสัก 20 เมตรก็ยังเหมือนกัน ผมต้องการใช้งานส่งสัญญาณอินเทอร์เน็ตรอบๆหมู่บ้าน รัศมีประมาณ 2 กม. ช่วยติดต่อกลับด่วนที่สุดนะครับ

ขอบคุณครับ
EMAIL_INFO

Re: AP ที่แรงขนาดส่งสัญญาณได้ไกลประมาณ 2 กม.

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 13 ธ.ค. 2009 1:13 pm

• เบื้องต้นแนะนำว่าอาจจะยังสับสน หรือเข้าใจคลาดเคลื่อนในเรื่องของการนำไปประยุกต์ใช้งานของอุปกรณ์ Indoor/Outdoor นะครับ ซึ่งสามารถอธิบายได้ดังนี้ครับผม :D

EMAIL_INFO เขียน:ต้องการซื้อ AP ที่แรงขนาดส่งสัญญาณได้ไกลประมาณ 2 กม. ช่วยแนะนำรุ่นด้วยครับ ตอนนี้มีเสา Omni Type 12dBi อยู่แล้ว ติดตั้งบน tower สูง 10 ม. บริเวณรอบๆ tower ไม่มีตึก ต้นไม้หรือบ้านบังเลย ใช้งานต่างจังหวัด

• AP ที่สามารถส่งสัญญาณได้ระยะทางไกลประมาณ 2 กิโลเมตรไม่มีนะครับผม แต่ที่มันสามารถส่งสัญญาณไปได้ไกลนั่นก็เพราะ "เสาอากาศ (Antenna)" ครับ โดยวิธีการเลือกใช้เสาอากาศจะต้องพิจารณารูปแบบของการกระจายสัญญาณ พื้นที่ที่นำไปติดตั้ง รวมไปถึงข้อจำกัดในการใช้งานครับ

• โดยทั่วไปมักจะเข้าใจกันว่า เสาอากาศ Outdoor ที่เป็นแบบ Omni ที่รองรับระยะทางตั้งแต่ 0.8-3.6 กิโลเมตรนั้น เมื่อเรานำไปติดตั้งกับ AP ของเราแล้วจะสามารถส่งสัญญาณได้ครอบคลุมพื้นที่ตามที่เราต้องการ และก็สามารถนำเอา Notebook หรือ PC เข้าไปจับสัญญาณมาใช้งานได้ทันที ความเข้าใจนี้เป็นความเข้าใจที่ "ผิด" นะครับ

• เนื่องจากเหตุผลที่ว่า การใช้งานในแบบไร้สาย Wireless หรือ Wi-Fi เป็นการใช้งานแบบ "รับและส่ง" ดังนั้น ถ้าเรามีชุดตัวส่งที่แรงเพียงฝั่งเดียวก็ไม่ได้เกิดประโยชน์อะไรครับ นั่นก็คือเราจะต้องมีทั้งชุดรับ และชุดส่ง ที่สามารถรองรับระยะทางตามที่เราต้องการด้วยครับผม

• ลองดูตัวอย่างนี้นะครับ เป็นการใช้ชุดรับ และชุดส่ง ที่มีความสามารถรองรับการใช้งานในระยะทาง 5+ กิโลเมตรครับ -> เสาอากาศ panel 21dbi ทำเอง ทดสอบที่ระยะ 5.23 กม.

ปัญหาที่พบขณะนี้คือใช้เสาต้นนี้ต่อกับ D-LINK DIR-300 สายนำสัญญาณจากเสามา DIR-300 ยาว 1 เมตร (DIR-300 ต่อกับเร้าเตอร์ Speedtouch ของ TOT) แต่กลับส่งได้ไม่ไกล ลองใช้ตัวรับ Edimax EW-7318USg ต่อกับโน๊ตบุ๊ค ถ้านอกบ้านสัญญาณได้แค่ 50% ความเร็วได้ 36 Mpbs ถ้าเข้าบ้านสัญญาณเหลือ 20% ความเร็วเหลือ 12 Mpbs งงมากครับเพราะบ้านกับเสาอยู่ติดกันเลย

• จากอุปกรณ์ที่แจ้งมา ถ้า D-Link DIR-300 + DD-WRT + Low-Loss 1 เมตร + Omni 12 dBi แล้วปรับกำลังส่งประมาณ 200 mW ก็จะสามารถส่งสัญญาณไปยังเครื่อง Notebook / PC ปลายทางได้ที่ระยะประมาณ 200-300 เมตร แต่ถ้าชุดตัวรับที่อยู่กับ Notebook / PC เป็นชุดรับที่มีอัตราขายของเสา และกำลังสูง เช่น EnGenius EUB-362EXT ก็จะสามารถรับ-ส่งได้ระยะทางประมาณ 1+ กิโลเมตรครับ

• โดยปกติเสาอากาศแบบ Omni หรือเสาแบบรอบทิศทางจะค่อนข้างส่งสัญญาณได้ "เบา" อยู่แล้วครับ ถ้าใช้ Notebook ทำการ Scan สัญญาณก็น่าจะเจอประมาณ 2-3 ขีด (แบบภายนอกอาคาร) ซึ่งก็ถือว่าเป็นระดับสัญญาณปกติที่สามารถใช้งานได้แล้วครับ เพราะการใช้เสา Outdoor ไม่ได้หมายความว่าเราไปอยู่ภายนอกอาคารแล้วจะรับสัญญาณได้แรง 4-5 ขีด เหมือนกับการใช้เสาอากาศแบบ Indoor ภายในบ้านนะครับ :D

• สำหรับในกรณีที่เข้ามาภายในบ้านและรับสัญญาณได้ต่ำลง เหลือประมาณ 20% และความเร็วได้ประมาณ 12 Mbps -> ความเร็วที่ได้นี้ถือว่าเก่งแล้วนะครับ :D เพราะโดยปกติเสาอากาศแบบ Outdoor จะไม่สามารถส่งสัญญาณทะลุกำแพงบ้านเข้ามาภายในบ้านของเราได้ ซึ่งการที่จะรับสัญญาณภายในบ้านจำเป็นที่จะต้องอยู่ในบริเวณที่ใกล้หน้าต่างหรือช่องที่สามารถจะใช้สัญญาณทะลุเข้ามาได้ครับ ดังนั้นการเกิดเหตุกาณณืแบบนี้ถือว่าปกติครับผม

แต่ตอนยังไม่ใช้เสาต้นนี้ ใช้ DIR-300 กับเสาที่ติดมากับเครื่อง กลับรับสัญญาณและความเร็วได้เต็ม ไม่ว่าจะอยู่ในบ้านหรือนอกบ้าน และห่างไปสัก 20 เมตรก็ยังเหมือนกัน ผมต้องการใช้งานส่งสัญญาณอินเทอร์เน็ตรอบๆหมู่บ้าน รัศมีประมาณ 2 กม. ช่วยติดต่อกลับด่วนที่สุดนะครับ

ขอบคุณครับ

• เสาอากาศที่ติดมากับ D-Link DIR-300 มีอัตราขยายประมาณ 2-3 dBi ซึ่งถ้าปรับกำลังส่งประมาณ 200 mW ก็จะสามารถส่งสัญญาณได้ครอบคลุมบ้าน 3 ชั้น (แบบโปร่งๆ) ได้อย่างสบายครับ และยังสามารถส่งสัญญาณออกไปภายนอกบริเวณบ้านได้ประมาณ 50-60 เมตร อีกด้วยครับผม ไม่แปลกนะครับ อุปกรณ์ของคุณทำงานปกติทุกอย่างครับผม :D

• สำหรับในกรณีที่ต้องการจะกระจายสัญญาณเพื่อให้ครอบคลุมระยะทาง 2 กิโลเมตรนั้น ให้พิจารณาจากองค์ประกอบจากที่ผมได้กล่าวมานะครับ โดยชุดรับ-ชุดส่ง จะต้องสามารถรับ-ส่งได้ระยะทาง 2 กิโลเมตรทั้งคู่ครับ โดยส่วนใหญ่แล้วจะนิยมไปใช้เป็น Outdoor AP เช่น EnGenius EOC-2610 หรือ UBiQUiTi Nanostation 2 โดยเสาอากาศของอุปกรณ์นี้จะเป็นแบบ Panel ซึ่งจะยิงสัญญาณออกไปทางด้านหน้าเพียงอย่างเดียว (ประมาณ 60-70 องศา) ดังนั้นถ้าจะทำให้ครอบคลุมแบบรอบทิศทาง + สัญญาณรับ-ส่งได้ไกลประมาณ 2-3 กิโลเมตร ก็จะต้องติดตั้งแบบวงกลมดังรูปครับผม

รูปภาพ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: AP ที่แรงขนาดส่งสัญญาณได้ไกลประมาณ 2 กม.

โพสต์โดย xxoops เมื่อ อาทิตย์ 13 ธ.ค. 2009 6:22 pm

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากครับ ผมขอถามเพิ่มนะครับ

1.wireless adapter แบบ USB ควรใช้ตัวไหน ที่รับส่งสัญญาณได้ไกลที่สุดครับ (ใช้รับ DIR-300+omni 12dBm)

2.CF-9287C ถ้าเทียบกับ EnGenius EOC-2610 หรือ UBiQUiTi Nanostation2 หรือ Tactio LAXO-US54 เสาเดิมๆกัน ตัวไหนรับส่งได้ไกลกว่าครับ (ถ้าวางไว้นอกบ้าน)

3. เอา CF-9287C ทำ AP ได้มั๊ยครับ เห็นกำลังส่งเยอะดี

4.CF-9186 เทียบกับ EnGenius EOC-2610 หรือ UBiQUiTi Nanostation2 ตัวไหนรับส่งได้ไกลกว่าครับ (วางไว้นอกบ้าน)
xxoops

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 13 ธ.ค. 2009 10:13 pm

xxoops เขียน:ขอบคุณสำหรับคำตอบมากครับ ผมขอถามเพิ่มนะครับ

1.wireless adapter แบบ USB ควรใช้ตัวไหน ที่รับส่งสัญญาณได้ไกลที่สุดครับ (ใช้รับ DIR-300+omni 12dBm)

• แรงสุดก็ตัวนี้ครับ EnGenius EUB-362EXT ลูกค้าทดสอบแล้วได้ระยะประมาณ 1+ กิโลเมตร กับ EnGenius EOC-2610 หรือ UBiQUiTi Nanostation 2 (* โดยปกติสัญญาณจาก AP ที่เป้น Panel จะแรงกว่า Omni ครับ)

2.CF-9287C ถ้าเทียบกับ EnGenius EOC-2610 หรือ UBiQUiTi Nanostation2 หรือ Tactio LAXO-US54 เสาเดิมๆกัน ตัวไหนรับส่งได้ไกลกว่าครับ (ถ้าวางไว้นอกบ้าน)

• น่าจะเอารุ่นมาเทียบกันผิดนะครับ :D เหมือนให้ผมเอามอเตอร์ไซค์ Honda Click ไปเทียบกับ Toyota VIGO

• ถ้าจะเทียบกันต้องเอา CF-9287C กับ EnGenius EUB-362EXT กับ Tactio LAXO-US54

เรียงลำดับตามระยะทาง + ความแรงตามนี้ครับ (อันดับน้อยกว่าคือดีกว่าครับ)
    1. CF-9287C
    2. EnGenius EUB-362EXT
    3. Tactio LAXO-US54

• ส่วน EnGenius EOC-2610 หรือ UBiQUiTi Nanostation 2 เป้น Outdoor AP ทั้งคู่ครับ หรือเราจะเรียกว่าตัวส่งครับ

3. เอา CF-9287C ทำ AP ได้มั๊ยครับ เห็นกำลังส่งเยอะดี

• โอ้วว แสดงว่ามือใหม่จริงๆ นะครับ :D อุปกรณ์ CF-9287C เป้น Wireless Adapter คือเป็นตัวรับอย่างเดียวครับ เอาไว้เชื่อมต่อกับ Notebook / PC เพื่อทำให้รับสัญญาณได้ดีขึ้น มีประสิทธิภาพมากขึ้นครับ ไม่ใช่เป็น AP ครับ

4.CF-9186 เทียบกับ EnGenius EOC-2610 หรือ UBiQUiTi Nanostation2 ตัวไหนรับส่งได้ไกลกว่าครับ (วางไว้นอกบ้าน)

• CF-9186 ได้ระยะทางประมาณ 1+ กิโลเมตร เมื่อใช้งานคู่กับ EnGenius EOC-2610 หรือ UBiQUiTi Nanostation2 (โดยใช้ 2 ตัวนี้เป้นตัวส่งครับ)

• ถ้าเอา EnGenius EOC-2610 หรือ UBiQUiTi Nanostation2 เอามาประยุกต์ใช้งานโดยทำเป็นโหมด Client Bridge หรือ Client Router ก็สามารถรับสัญญาณได้ประมาณ 3-5 กิโลเมตร
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย xxoops เมื่อ จันทร์ 14 ธ.ค. 2009 9:28 pm

แบบนี้พอไหวมั๊ยครับ... :mrgreen:

ตัวส่ง Tactio LAXO-AN-PG15L Panel 15 dBi + DIR-300 200 mW. เสาติดบน tower สูง 10 มเตร low-loss cable 1 เมตร

ตัวรับ EUB-362EXT 200 mW. อยู่ในบ้านชั้นเดียว

ตัวรับกับตัวส่งห่างกัน 2 กิโลเมตร มีบ้าน 2 ชั้นบังตลอดทาง แต่ไม่มีตึก

:| ... ขอโทษด้วยนะครับที่ถามมาก เพราะไม่มีความรู้จริงๆ
แนบไฟล์
DIR-300.jpg (19.6 KiB) เปิดดู 30325 ครั้ง
xxoops

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 14 ธ.ค. 2009 9:46 pm

xxoops เขียน:แบบนี้พอไหวมั๊ยครับ... :mrgreen:

ตัวส่ง Tactio LAXO-AN-PG15L Panel 15 dBi + DIR-300 200 mW. เสาติดบน tower สูง 10 มเตร low-loss cable 1 เมตร

ตัวรับ EUB-362EXT 200 mW. อยู่ในบ้านชั้นเดียว

ตัวรับกับตัวส่งห่างกัน 2 กิโลเมตร มีบ้าน 2 ชั้นบังตลอดทาง แต่ไม่มีตึก

:| ... ขอโทษด้วยนะครับที่ถามมาก เพราะไม่มีความรู้จริงๆ

• ระยะทาง 2 กิโลเมตร ตัว EUB-362EXT เอาไม่ไหวนะครับ มันเกินกำลังของเสาอากาศมันไปหน่อย ระยะขนาดนี้ยังงัยก็ต้องใช้ Panel เข้ามาช่วยครับ เช่น ใช้ PG15L อีก 1 ตัวที่ฝั่งรับ โดยถอดเสา Omni Indoor ของเดิมออกไป ก็น่าจะพอได้ครับ

• ถ้าจะ work ที่สุดที่ฝั่งปลายทางฝั่งรับ ก็น่าจะเป็น UBiQUiTi NANOSTATION2 (NS2) หรือ EnGenius EOC-2610 แล้วกำหนดโหมดการทำงานเป็น Client Bridge หรือ Client Router ก็ได้ครับ ซึ่งเราก็จะสามารถเอา AP เช่น Linksys WRT54GL ไปเชื่อมต่อกับอุปกรณ์ดังกล่าว เพื่อกระจายสัญญาณในบริเวณนั้นได้อีก 100-200 เมตร ครับผม

sys2u

โพสต์โดย xxoops เมื่อ จันทร์ 14 ธ.ค. 2009 10:09 pm

:| ... ปัญหามันมีอยู่ว่าทางฝั่งรับ เค้ามีงบซื้อตัวรับไม่เกิน 2000 บาทครับ พอจะมีตัวไหนงบไม่เกินนี้ แต่ใช้แทน UBiQUiTi NANOSTATION2 (NS2) หรือ EnGenius EOC-2610 ได้บ้างครับ
xxoops

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 14 ธ.ค. 2009 11:10 pm

xxoops เขียน::| ... ปัญหามันมีอยู่ว่าทางฝั่งรับ เค้ามีงบซื้อตัวรับไม่เกิน 2000 บาทครับ พอจะมีตัวไหนงบไม่เกินนี้ แต่ใช้แทน UBiQUiTi NANOSTATION2 (NS2) หรือ EnGenius EOC-2610 ได้บ้างครับ

• อืมมมม ถ้างั้นยากละครับ เพราะระยะมันไกลพอสมควรทีเดียว ถ้าเสาอากาศอัตราขยายไม่ถึงก็ใช้ไม่ได้เลย เสียของไปเลยละครับ :roll:

sys2u

โพสต์โดย xxoops เมื่อ อังคาร 15 ธ.ค. 2009 8:38 am

1.เสาอากาศแบบ panel สามารถส่งคลื่นทะลวงตัวบ้านได้มั๊ยครับ ส่วนใหญ่จะเป็นบ้านไม้ มีบ้านปูนกั้นบ้าง

2.ถ้าใช้ EUB-362EXT 200mW + panel 9 dBi จะไหวมั๊ยครับ
xxoops

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 15 ธ.ค. 2009 9:25 am

xxoops เขียน:1.เสาอากาศแบบ panel สามารถส่งคลื่นทะลวงตัวบ้านได้มั๊ยครับ ส่วนใหญ่จะเป็นบ้านไม้ มีบ้านปูนกั้นบ้าง

• ทะลุผ่านแค่หลังแรกก็แทบจะหายไปหมดละครับ :D

2.ถ้าใช้ EUB-362EXT 200mW + panel 9 dBi จะไหวมั๊ยครับ

• ไม่น่าจะได้นะครับ หรือถ้าจะได้ก็ฉิวเฉียดมากครับ แต่ถ้าทำแบบนั้นราคาก็เกิน 2000 บาท นะครับ

sys2u

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)