ปรึกษาการตั้งค่า Loco M2 กับ Airlive AP60

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ปรึกษาการตั้งค่า Loco M2 กับ Airlive AP60

โพสต์โดย gungsakab เมื่อ พุธ 12 ต.ค. 2016 9:09 pm

จากรูป ผมต้องการกระจายสัญญาณ internet จากบ้านที่หนึ่ง ไปให้บ้านที่สอง แต่ต้องอยู่ในวงเดียวกัน โดยผมใช้ loco m2 เพื่อกระจายสัญญาณ และให้ Airlive AP60 เป็นตัวรับ และกระจายสัญญาณภายในบ้านหลังที่สอง (ใช้สาย lan ได้ด้วย) ผมต้องตั้งค่า loco m2 เป็น mode อะไร และ Airlive AP60 เป็น mode อะไรครับ

สาเหตุที่ต้องให้อยู่วงเดียวกัน
1. ต้องทำ Port forward ให้กล้อง CCTV ของบ้านหลังที่สอง ที่ตัว Router ที่อยู่บ้านหลังแรก
2. ใช้ NAS และ Server ร่วมกันได้
แนบไฟล์
Capture.PNG (50.1 KiB) เปิดดู 4304 ครั้ง
gungsakab

Re: ปรึกษาการตั้งค่า Loco M2 กับ Airlive AP60

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 31 ต.ค. 2016 9:17 pm

gungsakab เขียน:จากรูป ผมต้องการกระจายสัญญาณ internet จากบ้านที่หนึ่ง ไปให้บ้านที่สอง แต่ต้องอยู่ในวงเดียวกัน โดยผมใช้ loco m2 เพื่อกระจายสัญญาณ และให้ Airlive AP60 เป็นตัวรับ และกระจายสัญญาณภายในบ้านหลังที่สอง (ใช้สาย lan ได้ด้วย) ผมต้องตั้งค่า loco m2 เป็น mode อะไร และ Airlive AP60 เป็น mode อะไรครับ

สาเหตุที่ต้องให้อยู่วงเดียวกัน
1. ต้องทำ Port forward ให้กล้อง CCTV ของบ้านหลังที่สอง ที่ตัว Router ที่อยู่บ้านหลังแรก
2. ใช้ NAS และ Server ร่วมกันได้

ตามรูป ถ้าต้องการให้เป็นวงเดียวกัน
LocoM2 - ควรตั้งเป็นโหมด Access Point
Airlive AP60 - ควรตั้งเป็นโหมด Universal Repeater

แต่ในเรื่องของระยะทาง ผมไม่แน่ใจน่ะครับว่า Airlive จะมีกำลังพอส่งกลับในระยะไกลๆไหม ( Locom2 ระยะได้ไม่เกิน 1.2 กม.)
ถ้าใช้ระยะเกิน 200 เมตรแนะนำใช้เป็น LocoM2 2 ตัว ( SYS2U OWK-0034 )
ยิง Point to Point หากันก่อน จะได้สัญญาณ และความเร็วที่ได้จะดีกว่า ส่วนปลายทางค่อยหา AP มาปล่อยอีกที

กระทู้เกี่ยวข้อง
9.0 วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ UBiQUiTi LOCOM2 AP Mode
9.1 วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ UbiQuiti LOCOM2 แบบ AP WDS

ขอบคุณครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)