ขอคำแนะนำเกียวกับการติดตั้ง Wriless ในอาคาร 7 ชั้น

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

Re: ขอคำแนะนำเกียวกับการติดตั้ง Wriless ในอาคาร 7 ชั้น

โพสต์โดย ukauka14 เมื่อ อังคาร 20 พ.ย. 2012 4:10 pm

สรุปแล้วได้เจ้าตัว EnGenius ECB350 มาใช้งาน โดยการทดสอบติดบริเวณกลางของชั้น ทดสอบสัญญาณทุกห้องเล่นได้ทุกห้อง ลองชั้นบนทางเดินสัญญาณดี พอเข้าห้องสัญญาณไม่ดีเลย
จึงติดมันทุกชั้นๆละ 1 ตัว

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับเจ้า ECB350 หน่อยเรื่องของ CH. มันมีแบบออโต้และแบบกำหนดเอง ควรตั้งยังไงดี ใช้ถึง 6 ตัว

ecb.JPG (30.89 KiB) เปิดดู 4655 ครั้ง

แล้วตรงนี้ควรตั้งอะไรไหม

ecb1.JPG (66.22 KiB) เปิดดู 4660 ครั้ง
ukauka14

Re: ขอคำแนะนำเกียวกับการติดตั้ง Wriless ในอาคาร 7 ชั้น

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 20 พ.ย. 2012 4:23 pm

ukauka14 เขียน:สรุปแล้วได้เจ้าตัว EnGenius ECB350 มาใช้งาน โดยการทดสอบติดบริเวณกลางของชั้น ทดสอบสัญญาณทุกห้องเล่นได้ทุกห้อง ลองชั้นบนทางเดินสัญญาณดี พอเข้าห้องสัญญาณไม่ดีเลย
จึงติดมันทุกชั้นๆละ 1 ตัว

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับเจ้า ECB350 หน่อยเรื่องของ CH. มันมีแบบออโต้และแบบกำหนดเอง ควรตั้งยังไงดี ใช้ถึง 6 ตัว

แล้วตรงนี้ควรตั้งอะไรไหม

• เรื่อง Channel เคยออกแบบไว้แล้วไม่ใช่เหรอครับผม ? เอาตามนั้นเลยก็ OK เลยนะครับ

Fl.7 >> Ch.11
    -----------------
    Fl.6 >> Ch.6
    Fl.5 >> Ch.1
    Fl.4 >> Ch.11
    Fl.3 >> Ch.6
    Fl.2 >> Ch.1

• ในส่วนของ Advanced เราสามารถปรับกำลังส่งให้สูงสุดไปก่อนก็ได้ครับผม ไม่ต้องเลือก Obey Regulatory Power นะครับ นอกนั้นไม่ต้องกำหนดอะไรครับ ปล่อยไว้ตามเดิมได้ครับ

• ในส่วนของ Wireless Traffic Shaping เป็นการจำกัดความเร็วของ Wireless ครับ ถ้าเรามีตัว Router ที่สามารถควบคุมความเร็วได้อยู่แล้วก็ไม่ต้องกำหนดที่นี่ก็ได้ครับผม

• เสียดายไม่ได้โอกาสเป็นลูกค้ากันกับทางเรานะครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย computer เมื่อ เสาร์ 13 ก.ย. 2014 9:17 pm

ukauka14 เขียน:กะว่าจะติดมันทุกชั้นเลย

ใช้เจ้า WRT54GL ทั้งหมด จุดอับสัญญาณค่อยติดเพิ่ม

อยากรู้จากผู้ที่เคยติดตั้งว่า
- WRT54Gl (DD-WRT) รับ User ได้เท่าไหร่

ได้ประมาณ 15+ ครับผม

จาก ตัวอย่างการออกแบบ ch.

ขอสอบถามเพิ่มเติ่มดังนี้ครับ :roll:

1. ถ้าแต่ละชั้น มี Ap 3 ตัว ควรกำหนดเป็น ch. เดียวกัน หรือคนละ ch. ดีครับ? และการวาง ap ไว้ใกล้กันจะมีผลต่อสัญญาณอย่างไร ?

2. ap. 1 ตัว รองรับได้ ประมาณ 15 user สมมุติ มีประมาณ 45-50 user แสดงว่าต้อง ใช้ ap. 3 ตัวใช่ไหมครับ ?

3. แล้วถ้าใช้ ap แต่ละชั้น 3 ตัว x 6 ชั้น แล้ว Router จะรองรับ Ap. ไหมครับ? มีข้อจำกัดอะไรไหมครับ?

4. จำนวนทั้งหมดของ User ที่รองรับได้ ดูจาก Router หรือ จำนวน Ap. ครับ ? หรือมีกฏคิดจากอะไรครับ ?

5. มี Ap. 3 ตัว ถ้าให้แต่ละตัวแจก(DHCP) ip คนละอันกัน

(เช่น Ap 1 = 192.168.1.xxx , Ap 2 = 192.168.2.xxx , Ap 3 = 192.168.3.xxx

แล้วให่้ สามารถใช้ แชร์ไฟล์ และ printer ด้วยกัน สามารถทำได้ไหม? ช่วยแนะนำวิธีหน่อยครับ

- ความเร็วสูงสุดได้เท่าไหร่ (จะใช้กับเน็ตประมาณ 40M.)
ไม่น่าจะเกิน 20 Mbps ครับผม เทคโนโลยี Wireless G 54 Mbps ได้ความเร็วจริงแค่นี้ครับผม

6. ถ้า Ap. เป็นแบบ Wireless N ความเร็วสูงสุดจะได้ประมาณเท่าไรครับ

ขอบคุณครับ
computer

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 15 ก.ย. 2014 3:11 pm

computer เขียน:
ukauka14 เขียน:กะว่าจะติดมันทุกชั้นเลย

ใช้เจ้า WRT54GL ทั้งหมด จุดอับสัญญาณค่อยติดเพิ่ม

อยากรู้จากผู้ที่เคยติดตั้งว่า
- WRT54Gl (DD-WRT) รับ User ได้เท่าไหร่

ได้ประมาณ 15+ ครับผม

จาก ตัวอย่างการออกแบบ ch.

ขอสอบถามเพิ่มเติ่มดังนี้ครับ :roll:

1. ถ้าแต่ละชั้น มี Ap 3 ตัว ควรกำหนดเป็น ch. เดียวกัน หรือคนละ ch. ดีครับ? และการวาง ap ไว้ใกล้กันจะมีผลต่อสัญญาณอย่างไร ?

2. ap. 1 ตัว รองรับได้ ประมาณ 15 user สมมุติ มีประมาณ 45-50 user แสดงว่าต้อง ใช้ ap. 3 ตัวใช่ไหมครับ ?

3. แล้วถ้าใช้ ap แต่ละชั้น 3 ตัว x 6 ชั้น แล้ว Router จะรองรับ Ap. ไหมครับ? มีข้อจำกัดอะไรไหมครับ?

4. จำนวนทั้งหมดของ User ที่รองรับได้ ดูจาก Router หรือ จำนวน Ap. ครับ ? หรือมีกฏคิดจากอะไรครับ ?

5. มี Ap. 3 ตัว ถ้าให้แต่ละตัวแจก(DHCP) ip คนละอันกัน

(เช่น Ap 1 = 192.168.1.xxx , Ap 2 = 192.168.2.xxx , Ap 3 = 192.168.3.xxx

แล้วให่้ สามารถใช้ แชร์ไฟล์ และ printer ด้วยกัน สามารถทำได้ไหม? ช่วยแนะนำวิธีหน่อยครับ

- ความเร็วสูงสุดได้เท่าไหร่ (จะใช้กับเน็ตประมาณ 40M.)
ไม่น่าจะเกิน 20 Mbps ครับผม เทคโนโลยี Wireless G 54 Mbps ได้ความเร็วจริงแค่นี้ครับผม

6. ถ้า Ap. เป็นแบบ Wireless N ความเร็วสูงสุดจะได้ประมาณเท่าไรครับ

ขอบคุณครับ

- ควรหลีกเลี่ยงปล่อย Wireless ch เดียวกันใกล้ๆกันครับ เพราะสัญญาณจะตีกันได้ ทำให้ปล่อยได้ไม่ค่อยดี

- ใช่ครับ ถ้าเกินลิมิตอุปกรณ์ ก็ต้องเพิ่ม อุปกรณ์แทน เพื่อให้รองรับ user ได้เพิ่มขึ้น

- user ที่เกาะใช้งาน พร้อมๆกันทั้งหมด ประมาณเท่าไรครับ ซึ่งจำนวนนี้ ก็คือ จำนวนที่ Router นั้นต้องรองรับให้ได้ ถ้าไม่ได้ก็จำเป็นต้องเปลี่ยน router ใหม่ที่รองรับ session สูงๆ

- user ที่ ap รองรับได้ ก็ดูที่ status wireless ที่มาเกาะ ap นั้นๆ แต่ถ้าเป็น user ทั้งหมดในระบบก็ต้องดูที่ router

- ไม่ได้ครับ เพราะ ip เป็นคนละวงดัน จะ ping หากันไม่เจอ

- ปัจจุบัน Wireless N ตอนนี้สูงสุดที่ 600Mbps ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

jadeson

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)