ต้องการยิงสัญญาณอินเตอร์เน็ตไปอีกบ้านที่อยู่ห่างออกไป 400 ม.

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ต้องการยิงสัญญาณอินเตอร์เน็ตไปอีกบ้านที่อยู่ห่างออกไป 400 ม.

โพสต์โดย 666 เมื่อ ศุกร์ 21 ก.ย. 2012 1:17 am

บ้านหลัก ใช้เน็ต 2 เส้น ต่อเข้า Load Balance Cisco RV042 และมี AP ต่อเพื่อกระจายสัญญาณ WiFi สำหรับบ้านหลัก

ถ้าต้องการส่งสัญญาณ WiFi จากบ้านหลักไปบ้านอีกหลังที่อยู่ห่างออกไป 400 ม. ควรใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ
666

Re: ต้องการยิงสัญญาณอินเตอร์เน็ตไปอีกบ้านที่อยู่ห่างออกไป 400 ม.

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 21 ก.ย. 2012 2:39 am

666 เขียน:บ้านหลัก ใช้เน็ต 2 เส้น ต่อเข้า Load Balance Cisco RV042 และมี AP ต่อเพื่อกระจายสัญญาณ WiFi สำหรับบ้านหลัก

ถ้าต้องการส่งสัญญาณ WiFi จากบ้านหลักไปบ้านอีกหลังที่อยู่ห่างออกไป 400 ม. ควรใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ต้องการยิงสัญญาณอินเตอร์เน็ตไปอีกบ้านที่อยู่ห่างออกไป 400 ม.

โพสต์โดย 666 เมื่อ ศุกร์ 21 ก.ย. 2012 4:40 pm

sys2u เขียน:
666 เขียน:บ้านหลัก ใช้เน็ต 2 เส้น ต่อเข้า Load Balance Cisco RV042 และมี AP ต่อเพื่อกระจายสัญญาณ WiFi สำหรับบ้านหลัก

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ

มีคำถามเพิ่มเติมดังนี้ครับ

1. ที่บ้านหลัก ถ้าไม่สะดวกเดินสายแลนจาก Load Balance ไปที่ LOCO M2 ตัวหลัก จะมีวิธีดึงสัญญาณ Wifi ของบ้านหลัก แล้วยิงไปบ้านอีกหลังได้รึเปล่าครับ

2. ที่บ้านรอง สามารถใช้ LOCO M2 รับสัญญาณจากบ้านหลัก แล้วให้ตัวมันกระจายสัญญาณ Wifi ที่บ้านรองได้หรือไม่ครับ จะได้ประหยัดไม่ต้องซื้อ AP อีกตัว
666

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 21 ก.ย. 2012 5:20 pm

666 เขียน:
sys2u เขียน:

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ

มีคำถามเพิ่มเติมดังนี้ครับ

1. ที่บ้านหลัก ถ้าไม่สะดวกเดินสายแลนจาก Load Balance ไปที่ LOCO M2 ตัวหลัก จะมีวิธีดึงสัญญาณ Wifi ของบ้านหลัก แล้วยิงไปบ้านอีกหลังได้รึเปล่าครับ

• เท่าที่นึกได้ตอนนี้ยังนึกไม่ออกเลยนะครับผม :D

2. ที่บ้านรอง สามารถใช้ LOCO M2 รับสัญญาณจากบ้านหลัก แล้วให้ตัวมันกระจายสัญญาณ Wifi ที่บ้านรองได้หรือไม่ครับ จะได้ประหยัดไม่ต้องซื้อ AP อีกตัว

• ได้ครับ แต่ตัว LOCOM2 มันจะเป็นเสาอากาศพุ่งไปด้านหน้าเป็นหลักครับ ดังนั้นสัญญาณส่วนใหญ่ที่มันจะกระจายก็จะออกไปด้านหน้าซัก 80-90% แล้วครับผม แต่มันก็จะมีออกมาด้านข้างๆ แล้วด้านหลังบ้างนะครับ ไม่แรง แต่ถ้าเป็นที่โล่งก็สามารถใช้งานได้ 20-30 เมตรทีเดียวครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย 666 เมื่อ ศุกร์ 05 ต.ค. 2012 1:53 pm

ที่บ้านปลายทาง ผมกะว่าจะเอา wireless router มาต่อ

ในบทความบอกว่าให้ใช้โหมด AP จึงอยากสอบถามว่านอกจากโหมดนี้แล้ว สามารถเซ็ตเป็นโหมดอื่นๆได้อีกหรือไม่ มีข้อแตกต่างอย่างไรบ้างครับ

และถ้าผมต้องการให้ผู้ใช้งานที่บ้านปลายทางอยู่ในวงเดียวกับบ้านหลัก ต้องเซ็ตเป็นโหมดอะไรครับ

ขอบคุณอีกครั้ง
666

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 05 ต.ค. 2012 2:21 pm

666 เขียน:ที่บ้านปลายทาง ผมกะว่าจะเอา wireless router มาต่อ

ในบทความบอกว่าให้ใช้โหมด AP จึงอยากสอบถามว่านอกจากโหมดนี้แล้ว สามารถเซ็ตเป็นโหมดอื่นๆได้อีกหรือไม่ มีข้อแตกต่างอย่างไรบ้างครับ

และถ้าผมต้องการให้ผู้ใช้งานที่บ้านปลายทางอยู่ในวงเดียวกับบ้านหลัก ต้องเซ็ตเป็นโหมดอะไรครับ

ขอบคุณอีกครั้ง

• หลักๆ แล้วจะมี 2 โหมดการทำงานครับ

1. AP - Access Point อุปกรณ์จะทำหน้าที่กระจายสัญญาณไร้สายอย่างเดียวครับ ไม่ทำงานเป็น Router ดังนั้น CPU/RAM ก็จะทำงานน้อยกว่าแบบ Router ครับ ถ้าใช้แบบนี้ตัว network วงบ้านปลายทางจะเป็นวงเดียวกับต้นทางครับ + การเชื่อมต่อทำตามนี้ครับ / 2. ถ้าจะเอา WRT54GL มาทำเป็น AP Wireless อย่างเดียว จะต้องทำอย่างไรครับ ?

2. Router อุปกรณ์จะทำหน้าที่กระจายสัญญาณไร้สาย+Router ด้วยครับ ดังนั้นก็จะทำงานหนักกว่าแบบ AP ครับผม การเชื่อมต่อจะต้องเอาสาย LAN มาเสียบที่พอร์ท WAN ของ Wireless Router ครับ และการเชื่อมต่อแบบนี้ network ที่ปลายทางก็จะเป็น "คนละวง" กับบ้านต้นทางครับ

sys2u

โพสต์โดย 666 เมื่อ จันทร์ 22 ต.ค. 2012 7:55 pm

โหมด AP-WDS
กับ โหมด AP-Station Bridge

แตกต่างกันอย่างไรครับ มีข้อดี ข้อเสีย อย่างไรบ้าง

ขอบคุณครับ
666

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 23 ต.ค. 2012 10:56 pm

666 เขียน:โหมด AP-WDS
กับ โหมด AP-Station Bridge

แตกต่างกันอย่างไรครับ มีข้อดี ข้อเสีย อย่างไรบ้าง

ขอบคุณครับ

• AP-WDS = ตัวอุปกรณ์ทั้งต้นทางและปลายทางสามารถเชื่อมต่อกัน แล้วยังกระจายไร้สายได้อีกด้วยทั้งต้นทางแล้วปลายทางครับ

• AP-Station Bridge - ตัวอุปกรณ์ที่ปลายทาง สามารถเชื่อมต่อได้เฉพาะ LAN เท่านั้นครับ ไร้สายไม่สามารถใช้งานที่ปลายทางได้ครับ + แล้วที่ปลายทางก็สามารถใช้งานได้แค่ 1 IP Address ครับผม

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)