ผมจะเริ่ม ไห้บริการ wifi hotspot ไนรัศมี 70 เมตรครับ ผมได้ออ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ผมจะเริ่ม ไห้บริการ wifi hotspot ไนรัศมี 70 เมตรครับ ผมได้ออ

โพสต์โดย aklove เมื่อ ศุกร์ 01 มิ.ย. 2012 8:55 pm

คือจากที่ผมศึกษาเรือง wifi มาเป็นเวลา 1เดือน ผมได้ลองออกแบบ จุด ปล่อยสัญญาณ wifi ด้วยตัวเอง ตามรูปจุดที่1 คือหน้องผม จุด 2-5 คือที่ผมจะปล่อย
เส้นที่ผมลากออกแต่ระจุด คือรับสัญญาณ ผ่านหน้าระเบียงของแต่ระหลัง(บ้านเอื้ออาทร) จะไม่มีสิ้งกีดข้างหรือกำแพงไดๆๆทั้งสิ้น

e2de.jpg (69.12 KiB) เปิดดู 5516 ครั้ง

ผมจะเริ่ม ทีละจุดนะครับ
1 อยากจะถามว่าผมออกแบบ จุดปล่อยมากเกินไปไหม ok ไหม ไนรัศมี ไม่เกิน 70 เมตร
2 ผมว่าจะไช้ BULLET-M2HP + เสา Omni แต่ละจุด จะดีไหมครับ
3 ผมว่าจะปล่อยจากจุด 1 ก่อน จะไช้ Recket M2 + เสา แบบ 120 องศา เพียงจุดเดี๋ยวจะเพียงพอไหม (ไม่อยากลงทุนแยะแรกๆๆ )
aklove

Re: ผมจะเริ่ม ไห้บริการ wifi hotspot ไนรัศมี 70 เมตรครับ ผมได้ออ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 04 มิ.ย. 2012 5:01 pm

aklove เขียน:คือจากที่ผมศึกษาเรือง wifi มาเป็นเวลา 1เดือน ผมได้ลองออกแบบ จุด ปล่อยสัญญาณ wifi ด้วยตัวเอง ตามรูปจุดที่1 คือหน้องผม จุด 2-5 คือที่ผมจะปล่อย
เส้นที่ผมลากออกแต่ระจุด คือรับสัญญาณ ผ่านหน้าระเบียงของแต่ระหลัง(บ้านเอื้ออาทร) จะไม่มีสิ้งกีดข้างหรือกำแพงไดๆๆทั้งสิ้น

ผมจะเริ่ม ทีละจุดนะครับ
1 อยากจะถามว่าผมออกแบบ จุดปล่อยมากเกินไปไหม ok ไหม ไนรัศมี ไม่เกิน 70 เมตร

• จำนวนจุดอาจจะเยอะไปนะครับ เพราะระยะทาง 70 เมตรถือว่าไกล้ๆ เองครับผม + ใช้จุดปล่อยเยอะเป็นเรื่องดีครับผม แต่ว่าค่าใช้จ่ายก็จะเพิ่มขึ้นตามไปด้วยครับ :D

2 ผมว่าจะไช้ BULLET-M2HP + เสา Omni แต่ละจุด จะดีไหมครับ

• เนื่องจากระยะทางแค่ 70 เมตรนะครับผม ทีมงานแนะนำเป็น LOCOM2 ดีกว่าครับ http://sys2u.com/product.php?ProductID=20100414-000125 โดยติดตั้งแค่จุดต้นทางอย่างเดียว หันหลังชนกันรอบทิศทางสัญญาณแรงและดีกว่ามากเลยครับผม ในระยะ 70 เมตรอาจจะสามารถทะลุเข้าไปยังห้องภายในได้ด้วยครับ
  • อุปกรณ์ตัว LOCOM2 เป็นแบบ Panel ครับ จะยิงสัญญาณออกไปด้านหน้า 70-80 องศา ดังนั้นใช้ซัก 3-4 ตัวก็ได้รอบทิศทางแบบแรงๆ แล้วนะครับผม สัญญาณแรงกว่า Bullet + เสา Omni เยอะมากครับผม :D

รูปภาพ

3 ผมว่าจะปล่อยจากจุด 1 ก่อน จะไช้ Recket M2 + เสา แบบ 120 องศา เพียงจุดเดี๋ยวจะเพียงพอไหม (ไม่อยากลงทุนแยะแรกๆๆ )

• เนื่องจากระยะแค่ 70 เมตรครับ ไม่ได้ไกลเลยครับผม ดังนั้นไม่น่าจะต้องใช้จุดทวนสัญญาณนะครับ เพราะ notebook เองสามารถรับสัญญาณได้ที่ 100-300 เมตรอยู่แล้วครับผม + ดังนั้นถ้าจะใช้แบบแรกที่แนะนำด้านบนเป็น LOCOM2 x 3-4 ตัว หรือจะใช้ Recket M2 + เสา แบบ 120 องศา ก็ได้ครับ แต่ผมว่าแค่ละพังใช้ LOCOM2 นี่ก็ครอบคลุมได้เยอะและก็แรงมากอยู่แล้วครับผม ลองดูนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ผมจะเริ่ม ไห้บริการ wifi hotspot ไนรัศมี 70 เมตรครับ ผมได้ออ

โพสต์โดย aklove เมื่อ ศุกร์ 08 มิ.ย. 2012 3:38 pm

ขอบคุณมากครับ
แล้วทีบอกว่าlocoM2 70-80 องศา ไนแนวกว้างแล้วไนแนว สูงบนลงล่าง ละครับ กลัวรัศมีรอบด้านมันคลุมหมด แต่ ความแคบบนลงล่างไม่พอ
เพราะคนเล่น อาจอยู่ชั้น 1 - 4 มันมี 4ชั้น ไจจริงอยากวางจุด 1 เพราะไม่อยากเดินสายไกล
aklove

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 08 มิ.ย. 2012 4:47 pm

aklove เขียน:ขอบคุณมากครับ
แล้วทีบอกว่าlocoM2 70-80 องศา ไนแนวกว้างแล้วไนแนว สูงบนลงล่าง ละครับ กลัวรัศมีรอบด้านมันคลุมหมด แต่ ความแคบบนลงล่างไม่พอ
เพราะคนเล่น อาจอยู่ชั้น 1 - 4 มันมี 4ชั้น ไจจริงอยากวางจุด 1 เพราะไม่อยากเดินสายไกล

• LOCOM2 จะยิงสัญญาณ 70-80 องศา ทั้ง บน ล่าง ซ้าย ขวา ครับผม ถ้าติดไกลออกมาหน่อยสัญญาณมันก็จะบานออกไปคลุมได้ครับ 3-4 ชั้น :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)