ขอความช่วยเหลือหน่อยครับรับdreamไม่ได้

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ขอความช่วยเหลือหน่อยครับรับdreamไม่ได้

โพสต์โดย tonyd เมื่อ จันทร์ 07 พ.ค. 2012 6:47 am

อุปกรณ์
1.router tenda. wireless modem all in one
2.ap tp-link
3.tenda w150m
4.dreambox 2 เครื่อง
5. router tp-link wireless modem all in one มีอยู่ตัวนี้ไม่ได้ใช้
ปัญหาคือ
1.ตัว router หลักอยู่ห่างจากเครื่อง dreambox ~30เมตร จึง set ap tp-link เป็น universal repeater จากนั้น ผมใช้ tenda w150m set เป็น ap cliant mode ดึง สัณญาน เข้าเครื่อง dreambox ส่วน dreambox อีกเครื่องซึ่งเป็นตัวที่อยู่ใกลล้กับตัว ap tp-link ไม่รู้จะเอาสัณญาน net เข้าเครื่องอย่างไรดีครับ
ใครพอจะช่วยอนุเคราะห์ได้ ขอความช่วยเหลื อหน่อยนะครับ มีอุปกรณ์อยู่ตามที่แจ้งไว้ตอนต้นนะครับ
ขอบคุณมากมายครับ ขอวิ,ธีsetอุปกรณ์แต่ละตัวด้วยครับ เพราะความรู้ผมค่ อนข้างน้อยยมากครับ
tonyd

Re: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับรับdreamไม่ได้

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 07 พ.ค. 2012 8:19 am

tonyd เขียน:อุปกรณ์
1.router tenda. wireless modem all in one
2.ap tp-link
3.tenda w150m
4.dreambox 2 เครื่อง
5. router tp-link wireless modem all in one มีอยู่ตัวนี้ไม่ได้ใช้
ปัญหาคือ
1.ตัว router หลักอยู่ห่างจากเครื่อง dreambox ~30เมตร จึง set ap tp-link เป็น universal repeater จากนั้น ผมใช้ tenda w150m set เป็น ap cliant mode ดึง สัณญาน เข้าเครื่อง dreambox ส่วน dreambox อีกเครื่องซึ่งเป็นตัวที่อยู่ใกลล้กับตัว ap tp-link ไม่รู้จะเอาสัณญาน net เข้าเครื่องอย่างไรดีครับ
ใครพอจะช่วยอนุเคราะห์ได้ ขอความช่วยเหลื อหน่อยนะครับ มีอุปกรณ์อยู่ตามที่แจ้งไว้ตอนต้นนะครับ
ขอบคุณมากมายครับ ขอวิ,ธีsetอุปกรณ์แต่ละตัวด้วยครับ เพราะความรู้ผมค่ อนข้างน้อยยมากครับ

• อ่านแล้วยังงงๆ ว่าตอนนี้ได้ setup ไปตามที่แจ้งมาแล้วติดปัญหา ? หรือตอนนี้ยังไม่ได้ทำอะไรเลยอะครับผม ?

• ถ้าดูจากตามที่แจ้งมานั้น ผมไม่แน่ใจว่า ap tp-link สามารถทำ universal repeater ได้หรือเปล่านะครับ ? ส่วน tenda w150m อันนี้เหมือนเคยผ่านๆ ใน google เห็นว่าจะทำ ap client mode ได้ครับ -> อุปกรณ์ทั้ง 2 ตัวทีมงานจะไม่ค่อยคุ้นนะครับผม เพราะ tp-link กับ tenda นี่แทบจะไม่ค่อยได้ผ่านมือเลยครับ :D

• หลักการเอาตามนี้นะครับ

1. ใช้ router tenda. wireless modem all in one เป็นตัวหลักในการเชื่อมต่อ ADSL Internet ครับ [ชั้นที่ 1]

2. ที่ระยะ 30 เมตร ใช้ ap tp-link ทำโหมด universal repeater ดึงสัญญาณจาก tenda มากระจายให้ Dreambox เครื่องที่ 1- ดังนั้นเครื่อง Dreambox ที่อยู่ไกล้ๆ กับ ap tp-link ที่ทำโหมด universal repeater อยู่นั้น เราก็เอาสาย LAN เสียบจาก TP-Link มาเข้าที่ Dreambox ได้เลยครับผม [* อันนี้ผมไม่แน่ใจว่า ap tp-link คือรุ่นไหนนะครับ แล้วสามารถทำโหมด universal repeater ได้หรือไม่นะครับผม ถ้ามีรุ่นจะดีมากครับ ทีมงานจะช่วยค้นใน Google ให้ครับผม :D ]

3. ส่วน Dreambox เครื่องที่ 2 ไม่แน่ใจว่าอยู่ไกล้ หรือไกลแค่ไหนนะครับ เราก็สามารถใช้ tenda w150m กำหนดให้ทำงานเป็น AP Client เพื่อไปดึงสัญญา๊ณจาก router tenda. wireless modem all in one ตัวหลักได้เลยครับ [* อย่าไปดึงจาก ap tp-link นะครับ ให้ดึงจากต้นทางเลยครับผม] ตัวนี้ผมลองหาวิธีการใน google แล้วเจอที่นี่นะครับ -> คู่มือการตั้งค่า Tenda W150M ใช้งานกับ Dreambox

• ไม่แน่ใจว่าจะตอบตรงคำถามหรือเปล่านะครับผม ยังงัยลองดูตามรายละเอียดที่แจ้งนะครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)