แนะนำอุปกรณ์ ทำ Mode Repeater กับ WDS แบบ ที่ดีมั่นคงและเสถี

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

แนะนำอุปกรณ์ ทำ Mode Repeater กับ WDS แบบ ที่ดีมั่นคงและเสถี

โพสต์โดย jong เมื่อ พุธ 25 เม.ย. 2012 9:17 am

รบกวนแนะนำอุปกรณ์ ทำ Mode Repeater กับ WDS แบบ ที่ดีมั่นคงและเสถียรด้วยครับ
เพราะที่ผ่านมาผมใช้ตัว WRT54GL ก็ใช้งานได้ดีมาก แต่ก็ติดตรงที่ว่า มักจะคืนค่าเดิมบ่อยมาก เหมือนว่าเครื่องมันถูกรีเซ็ตกลับค่าโรงงาน ต้องทำให้เสียเวลา
ตั้งค่าใหม่ และด้วยที่ว่าตัวผมเอง ไม่ได้ประจำการตรงจุดที่ใช้งาน ออฟฟิตอยู่ ปางปู สมุทรปราการ จึงต้องใช้เวลาเดินทางไปมาตลอด ผมอยู่ที่ชลบุรี(รง.)

ดังนั้นผมจึงขอรบกวนสอบถามตัวอุปกรณ์ที่ทำงานในโหมดนี้แบบนิ่งๆ สักตัว รบกวนแนะนำด้วยครับ
ตัว WRT54GL ผมใช้เป็นโหมด WDS ต่อเข้ากับ RV042 เพื่อกระจายสัญญาเน็ต ใช้ทั้งหมด 3 ตัว ที่ชลบุรี 1
ที่สมุทรปราการ ใช้ 2 ตัว ตอนนี้เหลือ 1 ตัว เพราะอีก 1 ตัว ตั้งค่า และ config ค่าไม่ได้ เกิดอาการ error ตลอดเมื่อทำการบันทึกค่าที่ตั้งไว้
ตอนนี้เหลือที่พอใช้ได้ 1 ตัว แต่ก้เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้าย คืนสภาพตัวเองบ่อยมาก แต่ที่ ชลบุรี ไม่มีอาการตามที่ว่า นิ่งมาก

แต่ตอนนี้ อยากหาอุปกรณ์รุ่นอื่นมาใช้งานแทน เผื่อบางที่อาจจะดีกว่าเดิม ไม่ต้องเดินทาง ไม่เครียด ไม่หงุดหงิดใจ
และเท่าที่ดูในหน้าสินค้า เมื่อตัด WRT54GL ออกแล้วจะเหลือตังนี้ครับ

1.Linksys by Cisco WRT160NL อันนี้เคยเอามาใช้ครั้งหนึ่งครับ ตอนนี้หายไปไหนแล้วก็ไม่รู้ หาไม่เจอ
2.Asus RT-N12
3.Linksys by Cisco E4200 สนใจตัวนี้ครับ ถึงราคาจะแรง แต่ถ้าใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาเรื่องรีเซ็ตตัวเอง ก็คิดว่าคุ้มครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ เพื่อประกอบการตัดสินใจ

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
jong

Re: แนะนำอุปกรณ์ ทำ Mode Repeater กับ WDS แบบ ที่ดีมั่นคงและเสถี

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 25 เม.ย. 2012 11:33 am

jong เขียน:รบกวนแนะนำอุปกรณ์ ทำ Mode Repeater กับ WDS แบบ ที่ดีมั่นคงและเสถียรด้วยครับ
เพราะที่ผ่านมาผมใช้ตัว WRT54GL ก็ใช้งานได้ดีมาก แต่ก็ติดตรงที่ว่า มักจะคืนค่าเดิมบ่อยมาก เหมือนว่าเครื่องมันถูกรีเซ็ตกลับค่าโรงงาน ต้องทำให้เสียเวลา
ตั้งค่าใหม่ และด้วยที่ว่าตัวผมเอง ไม่ได้ประจำการตรงจุดที่ใช้งาน ออฟฟิตอยู่ ปางปู สมุทรปราการ จึงต้องใช้เวลาเดินทางไปมาตลอด ผมอยู่ที่ชลบุรี(รง.)

ดังนั้นผมจึงขอรบกวนสอบถามตัวอุปกรณ์ที่ทำงานในโหมดนี้แบบนิ่งๆ สักตัว รบกวนแนะนำด้วยครับ
ตัว WRT54GL ผมใช้เป็นโหมด WDS ต่อเข้ากับ RV042 เพื่อกระจายสัญญาเน็ต ใช้ทั้งหมด 3 ตัว ที่ชลบุรี 1
ที่สมุทรปราการ ใช้ 2 ตัว ตอนนี้เหลือ 1 ตัว เพราะอีก 1 ตัว ตั้งค่า และ config ค่าไม่ได้ เกิดอาการ error ตลอดเมื่อทำการบันทึกค่าที่ตั้งไว้
ตอนนี้เหลือที่พอใช้ได้ 1 ตัว แต่ก้เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้าย คืนสภาพตัวเองบ่อยมาก แต่ที่ ชลบุรี ไม่มีอาการตามที่ว่า นิ่งมาก

คุณ Jong ลองอัพเฟริมแวร์ตัว V24 Std หรือยังครับ เพราะตัวนี้เป็นตัวล่าสุดผมว่าดีกว่า V23 ที่ปัญหาอย่างที่คุณ Jong เจอเลยชอบ factory บ่อยเวลาไฟตกเข้ามา โหลดมาแล้วจะมี 2File นะครับอัพตัว Std ไปได้เลย mini ไม่ต้องครับเพราะจะใช้ตอน เป็น Version ของ linksys เดิมอยู่

แต่ตอนนี้ อยากหาอุปกรณ์รุ่นอื่นมาใช้งานแทน เผื่อบางที่อาจจะดีกว่าเดิม ไม่ต้องเดินทาง ไม่เครียด ไม่หงุดหงิดใจ
และเท่าที่ดูในหน้าสินค้า เมื่อตัด WRT54GL ออกแล้วจะเหลือตังนี้ครับ

1.Linksys by Cisco WRT160NL อันนี้เคยเอามาใช้ครั้งหนึ่งครับ ตอนนี้หายไปไหนแล้วก็ไม่รู้ หาไม่เจอ
2.Asus RT-N12
3.Linksys by Cisco E4200 สนใจตัวนี้ครับ ถึงราคาจะแรง แต่ถ้าใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาเรื่องรีเซ็ตตัวเอง ก็คิดว่าคุ้มครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ เพื่อประกอบการตัดสินใจ

แนะนำ ตัว E4200 ครับ ผมก็ใช้อยู่ครับไม่ได้ปิดเลย แต่โหมดที่ใช้ผมเป็นแค่ AP เท่านั้นครับ ยังไม่เคยลอง แบบ AP WDS 2 ตัวเลยครับ ซึ่งตัวนี้ก็ีรองรับ Firmware DD-WRT เหมือนกัน
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

Re: แนะนำอุปกรณ์ ทำ Mode Repeater กับ WDS แบบ ที่ดีมั่นคงและเสถี

โพสต์โดย jong เมื่อ พุธ 25 เม.ย. 2012 11:48 am

ขอบคุณครับ

อันที่จริงคงต้องใช้เป็น AP อย่างเดียวไปก่อนครับ
เดี๋ยวจะลองอัพ ตัวที่ว่านี้ดูนะครับ จะเดินทางแล้ว แต่ถ้าไม่ได้ยังไงจะแจ้งอีกทีนะครับ

แล้วคงจะพิจารณาเรื่องเครื่องใหม่ด้วย

ขอบคุณอีกครั้งครับ

แก้ไข// ปัจจุบันใช้ FW V24sp2 std (buid 13064) ครับ ใช่อันนี้หรือเปล่าครับ
jong

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 25 เม.ย. 2012 12:51 pm

jong เขียน:ขอบคุณครับ

อันที่จริงคงต้องใช้เป็น AP อย่างเดียวไปก่อนครับ
เดี๋ยวจะลองอัพ ตัวที่ว่านี้ดูนะครับ จะเดินทางแล้ว แต่ถ้าไม่ได้ยังไงจะแจ้งอีกทีนะครับ

แล้วคงจะพิจารณาเรื่องเครื่องใหม่ด้วย

ขอบคุณอีกครั้งครับ

แก้ไข// ปัจจุบันใช้ FW V24sp2 std (buid 13064) ครับ ใช่อันนี้หรือเปล่าครับ

(buid 13064) เป็น Beta นะครับ
ตัวที่ส่ง link ไปให้เป็น dd-wrt.v24-11886_NEWD_std ครับ ตัวนี้ผมจะอัพให้ลูกค้าไปตลอด
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย jong เมื่อ พุธ 25 เม.ย. 2012 7:15 pm

ขอบคุณครับ

คงเป็นวันอื่นแล้วละครับถึงจะได้ลอง วันนี้ไปลองแก้อันเดิมดู สักพัก ก็ใช้ได้ แต่พอเดินทางกลับชลบุรี ไม่ถึง15 นาที
ใช้ไม่ได้อีก พรุ่งนี้จะลองดูอีกทีครับ

ขอบคุณครับ
jong

โพสต์โดย jong เมื่อ ศุกร์ 27 เม.ย. 2012 3:36 pm

อัพ FW ตัวใหม่แล้วครับ ใช้งานได้แล้ว แต่ก็ยังไม่มั้นใจว่าจะใช้ได้นานแค่ไหน

ขอบคุณครับ
jong

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 28 เม.ย. 2012 4:18 pm

jong เขียน:อัพ FW ตัวใหม่แล้วครับ ใช้งานได้แล้ว แต่ก็ยังไม่มั้นใจว่าจะใช้ได้นานแค่ไหน

ขอบคุณครับ

• ลองใช้งานดูสักพักนะครับผม ได้ผลยังงัย feedback ได้นะครับผม :D

sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)