รบกวนขอคำชี้แนะทีครับ tp-link 8901g ค้าง

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

รบกวนขอคำชี้แนะทีครับ tp-link 8901g ค้าง

โพสต์โดย l2ealize เมื่อ จันทร์ 09 ม.ค. 2012 11:16 am

ปัจจุบันใช้ tp-link 8901g อยู่ แต่มีปัญหาเวลาที่เครื่องต่อเข้ามาเยอะแล้วใช้งานหลายอย่าง ปัจจุบันต่อผ่านสายแลน 4 เครื่อง พอมีการใช้งานเล่นเกมส์ออนไลน์ เล่นเว็บ โหลดบิทพร้อมๆกัน เหมือนว่าตัว router มันจะค้างไปทำให้เนตหลุด ไม่รู้ว่ามันเป็นผลจากพวก hard ware spec ที่ใช้มันต่ำไปหรือเปล่า เลยอยากจะเปลี่ยน router สักหน่อย แล้วมีคนแนะนำว่าให้ใช้ตัวเก่า 8901g เป็น brigde mode ต่อกับ เร้าเตอร์ตัวใหม่ แต่ก็ยังสงสัยว่า ถ้าต่อ bridge mode ปัญหาเดิมที่มันค้างยังจะเป็นเหมือนเดิมหรือเปล่า ช่วยแนะนำให้หน่อยครับว่าควรจะเปลี่ยนเป็นแบบไหนดี ซื้อมาต่อ bridge หรือว่า all in one ตัวใหม่เลยดี และช่วยรบกวนแนะนำรุ่นด้วยนะครับ ว่าใช้อันไหนดี

ปล. ขอแบบที่เล่นเกมส์ออนไลน์แล้ว join ในวงแลนเดียวกันได้ด้วยนะครับ (ปัจจุบันตัวเก่าทำไม่ได้)
l2ealize

Re: รบกวนขอคำชี้แนะทีครับ tp-link 8901g ค้าง

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 09 ม.ค. 2012 12:03 pm

l2ealize เขียน:ปัจจุบันใช้ tp-link 8901g อยู่ แต่มีปัญหาเวลาที่เครื่องต่อเข้ามาเยอะแล้วใช้งานหลายอย่าง ปัจจุบันต่อผ่านสายแลน 4 เครื่อง พอมีการใช้งานเล่นเกมส์ออนไลน์ เล่นเว็บ โหลดบิทพร้อมๆกัน เหมือนว่าตัว router มันจะค้างไปทำให้เนตหลุด ไม่รู้ว่ามันเป็นผลจากพวก hard ware spec ที่ใช้มันต่ำไปหรือเปล่า เลยอยากจะเปลี่ยน router สักหน่อย แล้วมีคนแนะนำว่าให้ใช้ตัวเก่า 8901g เป็น brigde mode ต่อกับ เร้าเตอร์ตัวใหม่ แต่ก็ยังสงสัยว่า ถ้าต่อ bridge mode ปัญหาเดิมที่มันค้างยังจะเป็นเหมือนเดิมหรือเปล่า ช่วยแนะนำให้หน่อยครับว่าควรจะเปลี่ยนเป็นแบบไหนดี ซื้อมาต่อ bridge หรือว่า all in one ตัวใหม่เลยดี และช่วยรบกวนแนะนำรุ่นด้วยนะครับ ว่าใช้อันไหนดี

ปล. ขอแบบที่เล่นเกมส์ออนไลน์แล้ว join ในวงแลนเดียวกันได้ด้วยนะครับ (ปัจจุบันตัวเก่าทำไม่ได้)

• ตอนนี้ใช้งานมันหนักไปหน่อยอะครับผม ถ้าใช้งานเฉพาะเล่นเกมส์ออนไลน์ เล่นเว็บ ไม่มีปัญหาอะไรครับ ใช้งานพอได้ครับ แต่ไปหนักตรง BitTorrent นี่ละครับ เพราะเป็นการใช้งานตัวอุปกรณ์แบบสุดๆ นะครับผม ทีนี้พอมันทำงานหนักมากๆ เครื่องก็ค้างเป็นปกตินะครับผม พอ reboot ก็กลับมาใช้งานได้อย่างเดิมครับ แต่ถ้าใช้งานหนักๆ อีก ก็กลับไปแบบเดิมอีกอยู่ดีนะครับผม :D

• การกำหนดเป็น Bridge Mode นั้น สามารถช่วยลดภาระได้ครับ โดยการเชื่อมต่อและการควบคุมต่างๆ ก็จะถูกแบ่งให้กับตัวที่เราจะใช้งานเป็น router แทนตัว tp-link 8901g นะครับผม เราก็จะต้องใช้งานเป็น 2 ตัวไปนะครับ โดยปกติถ้าจะใช้งานหนักๆ แนะนำใช้เป็น Linksys RV042 ไปเลยก็ได้ครับ เอาอยู่แน่นอนครับ ไม่หลุด ไม่ค้างครับ แล้วกำหนดให้ tp-link 8901g ทำงานเป็น Bridge Mode ไปครับผม + ตัว Linksys RV042 สามารถกำหนด Port Forwarding และ Port Triggering ได้ตามต้องการครับ / วิธีการติดตั้ง Linksys RV042 ให้สามารถใช้งานกับ Warcraft III DotA Online
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: รบกวนขอคำชี้แนะทีครับ tp-link 8901g ค้าง

โพสต์โดย l2ealize เมื่อ จันทร์ 09 ม.ค. 2012 12:22 pm

เจ้าตัว RV042 นี่ราคามันสูงพอสมควรเลยครับ ไม่ทราบว่าถ้าเป็นพวก e1500 หรือ e2500 นี่จะพอรับไหวหรือเปล่าครับ หรือจะเป็นสภาพเดิมแบบ tp linkครับ
l2ealize

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 09 ม.ค. 2012 3:04 pm

l2ealize เขียน:เจ้าตัว RV042 นี่ราคามันสูงพอสมควรเลยครับ ไม่ทราบว่าถ้าเป็นพวก e1500 หรือ e2500 นี่จะพอรับไหวหรือเปล่าครับ หรือจะเป็นสภาพเดิมแบบ tp linkครับ

• สามารถใช้ได้ครับ ถ้าเอา TP-Link มาทำเป็น Bridge Mode ก็จะแบ่งภาระไปได้เยอะแล้วครับ แล้วให้ E1500 หรือ E2500 มาทำงานเป็น router ก็ได้ครับผม อาการน่าจะดีขึ้นนะครับ แต่อาจจะต้องตั้งเวลา ปิด-เปิด หรือ reboot อุปกรณ์ซักวันละครั้งก็ได้ครับ จะได้ใช้งานได้นิ่งมากขึ้นครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)