ขอปรึกษา เทคนิคเรื่องการวางระบบ Wireless Outdoor ครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ขอปรึกษา เทคนิคเรื่องการวางระบบ Wireless Outdoor ครับ

โพสต์โดย autchie เมื่อ อังคาร 02 ส.ค. 2011 11:23 am

สวัสดีครับ พอดีลูกค้าผม ต้องการที่จะติดตั้ง ระบบ Wireless Outdoor จาก ตึกประมาณ 4 ชั้น(ต้นทาง) ขึ้นเสาบนดาดฟ้า 1 จุด Piont to Point ไปยัง ร้านกาแฟอยู่รันเวย์ ข้างสนามบิน(ปลายทาง)( ขึ้นเสาสูงเช่นกันประมาณ 15-20 เมตร )
ทัศนวิสัย ข้างบนโล่งเสาเห็นเสา วัดทางอากาศจากต้นทางถึงปลายทาง ประมาณ 5 กิโลเมตร
คำถาม
1.ต้องขออนุญาติหรือไม่ มีความผิดจราจรทางอากาศมั้ยครับ
2.จะมีสัญญาณรบกวนหรือไม่เวลาเครื่องบินๆผ่าน หรือฝนตก
3.ใช้อุปกรณ์ รุ่น OWK-0024 9,800 บาท หรือ OWK-0037 15,500 บาท หรือ OWK-0039 15,500 บาท หรือ OWK-0041 15,500 บาท แปลกใจว่า ทำไมราคา เท่ากัน แค่แตกต่างกันแค่องศา ควรใช้รุ่นไหนดีครับแบบเสถียร ขอบคุณครับ
autchie

Re: ขอปรึกษา เทคนิคเรื่องการวางระบบ Wireless Outdoor ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 02 ส.ค. 2011 11:41 am

autchie เขียน:สวัสดีครับ พอดีลูกค้าผม ต้องการที่จะติดตั้ง ระบบ Wireless Outdoor จาก ตึกประมาณ 4 ชั้น(ต้นทาง) ขึ้นเสาบนดาดฟ้า 1 จุด Piont to Point ไปยัง ร้านกาแฟอยู่รันเวย์ ข้างสนามบิน(ปลายทาง)( ขึ้นเสาสูงเช่นกันประมาณ 15-20 เมตร )
ทัศนวิสัย ข้างบนโล่งเสาเห็นเสา วัดทางอากาศจากต้นทางถึงปลายทาง ประมาณ 5 กิโลเมตร
คำถาม
1.ต้องขออนุญาติหรือไม่ มีความผิดจราจรทางอากาศมั้ยครับ

• เรื่องความผิดจราจรทางอากาศ ไม่น่าจะมีนะครับผมยังไม่เคยได้ยินนะครับผม แต่โดยปกติแล้่วนะครับ ถ้าจะใช้งานอุปกรณ์ไร้สายทาง กทช จะให้สามารถใช้งานได้ไม่เกิน 100mW ครับผม ดังนั้นที่ใช้กันอยู่เนี่ยก็ไม่น่าจะถูกต้องทั้งหมดเลยอะครับ ตั้งแต่การใช้ WRT54GL ภายในบ้านก็ไม่น่าจะถูกแล้วละครับผม :D

2.จะมีสัญญาณรบกวนหรือไม่เวลาเครื่องบินๆผ่าน หรือฝนตก

• เรื่องฝนตกไม่มีผลเท่าไรนะครับ แต่ว่าไม่แน่ใจว่าสัญญาณคลื่นความถี่จะมีผลกับเครื่องบินขนาดไหนนะครับผม

3.ใช้อุปกรณ์ รุ่น OWK-0024 9,800 บาท หรือ OWK-0037 15,500 บาท หรือ OWK-0039 15,500 บาท หรือ OWK-0041 15,500 บาท แปลกใจว่า ทำไมราคา เท่ากัน แค่แตกต่างกันแค่องศา ควรใช้รุ่นไหนดีครับแบบเสถียร ขอบคุณครับ

• ตัวที่เป็น Point-To-Point จะมีแค่ OWK-0024 นะครับ นอกนั้นที่เป็น OWK-0039 หรือ OWK-0041 จะเป็นเฉพาะชุดส่งที่เอาไว้กระจายในแนวระนาบเพื่อยิงสัญญาณให้บริการ Internet ในพื้นที่นะครับผม โดยยิงไปยังหมู่บ้านหรือพิ้นนที่เราต้องการให้บริการ Internet อะครับ ดังนั้นถ้าจะใช้งานควรจะเป็น OWK-0024 หรือ SYS2U OWK-0018 พวกนี้จะยิงสัญญาณได้ 7 กม ครับที่ความเร็วจริงในการรับ-ส่งข้อมูลประมาร 20-25 Mbps ครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ขอปรึกษา เทคนิคเรื่องการวางระบบ Wireless Outdoor ครับ

โพสต์โดย autchie เมื่อ อังคาร 02 ส.ค. 2011 11:58 am

ขอบคุณมากครับ ขอจัดรุ่นนี้ เลยละกันครับ SYS2U OWK-0018 เผื่อไว้ .. แต่ก็เสียวสันหลังอยู่เหมือนกัน ขอบพระคุณครับ

•เรื่องความผิดจราจรทางอากาศ ไม่น่าจะมีนะครับผมยังไม่เคยได้ยินนะครับผม แต่โดยปกติแล้่วนะครับ ถ้าจะใช้งานอุปกรณ์ไร้สายทาง กทช จะให้สามารถใช้งานได้ไม่เกิน 100mW ครับผม ดังนั้นที่ใช้กันอยู่เนี่ยก็ไม่น่าจะถูกต้องทั้งหมดเลยอะครับ ตั้งแต่การใช้ WRT54GL ภายในบ้านก็ไม่น่าจะถูกแล้วละครับผม

แต่ถ้าผมใช้ FW Tomato แค่ Default 42mW สงสัยคงจะไม่ผิดมั้งครับ :) เพราะกลัวเรื่องนี้อย่างเดียว เมืองไทยคงไม่เข้มงวดเท่าไหร่ :lol:
autchie

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 02 ส.ค. 2011 12:17 pm

autchie เขียน:ขอบคุณมากครับ ขอจัดรุ่นนี้ เลยละกันครับ SYS2U OWK-0018 เผื่อไว้ .. แต่ก็เสียวสันหลังอยู่เหมือนกัน ขอบพระคุณครับ

• ครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)