ต้องการกระจายสัญญาณในหมู่บ้านจัดสรร รัศมี 500 เมตร

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ต้องการกระจายสัญญาณในหมู่บ้านจัดสรร รัศมี 500 เมตร

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 26 ส.ค. 2010 9:56 am

ต้องการกระจายสัญญาณในหมู่บ้านจัดสรร มีรัศมีรอบทิศประมาณ 500 เมตร ใช้ เน็ตความเร็ว 12 Mb/1Mb ของ BB ผมต้องการจ่ายสัญญาณ Internet ให้ตามบ้านใช้งานแล้วคิดเป็นรายเดือน อยากทราบว่าต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง สำหรับติดตั้งเสาภายนอก แล้วจ่ายสัญญาณ ต้องซื้ออะไรบ้างครับ ตัวจ่ายสัญญาณต้องใช้อะไร ตัวรับสัญญาณของผู้รับต้องใช้อะไร โดยจ่ายผ่าน Modem Adsl โดยตรงเลยครับ หรือทางร้านมีอะไรแนะนำหรือไม่ครับ ราคาเท่าไหร่
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ต้องการกระจายสัญญาณในหมู่บ้านจัดสรร รัศมี 500 เมตร

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 26 ส.ค. 2010 9:57 am

sys2u เขียน:ต้องการกระจายสัญญาณในหมู่บ้านจัดสรร มีรัศมีรอบทิศประมาณ 500 เมตร ใช้ เน็ตความเร็ว 12 Mb/1Mb ของ BB ผมต้องการจ่ายสัญญาณ Internet ให้ตามบ้านใช้งานแล้วคิดเป็นรายเดือน อยากทราบว่าต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง สำหรับติดตั้งเสาภายนอก แล้วจ่ายสัญญาณ ต้องซื้ออะไรบ้างครับ ตัวจ่ายสัญญาณต้องใช้อะไร ตัวรับสัญญาณของผู้รับต้องใช้อะไร โดยจ่ายผ่าน Modem Adsl โดยตรงเลยครับ หรือทางร้านมีอะไรแนะนำหรือไม่ครับ ราคาเท่าไหร่

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

Re: ต้องการกระจายสัญญาณในหมู่บ้านจัดสรร รัศมี 500 เมตร

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 26 ส.ค. 2010 9:58 am

sys2u เขียน:

ขอข้อสรุป ผมสมควรเลือกซื้อตัวใหนครับสำหรับการกระจายสัญญาณ เนื่องจากบ้านส่วนใหญ๋เป็นทาวเฮ้าส์ ติด ๆ กัน บ้านหลังที่ไกลสุดจะอยู่ที่ประมาณ 600 เมตร ผมต้องซื้อตัวจ่ายสัญญาณตัวใหน แล้วตัวรับตัวใหน หรือซื้อรายการ AirLive AIR3G ก็สามารถจ่ายสัญญาณได้ทันที ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับเครื่องของผู้ใช้งานว่าจะรับสัญญาณได้มากเท่าไหร่ และกำแพงกั้น หรือถ้าลูกค้าจำเป็นต้องซื้อตัวรับสัญญาณภายนอกแล้วให้สัญญาณเข้าไปในบ้านได้ ผมขอข้อสรุปอีกครั้งครับ จะได้ทำการสั่งซื้อสินค้า เกรงว่าซื้อมาแล้วจะใช้ไม่ได้ ขอบคุณครับ

sys2u

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 26 ส.ค. 2010 9:59 am

sys2u เขียน:
    ขอข้อสรุป ผมสมควรเลือกซื้อตัวใหนครับสำหรับการกระจายสัญญาณ เนื่องจากบ้านส่วนใหญ๋เป็นทาวเฮ้าส์ ติด ๆ กัน บ้านหลังที่ไกลสุดจะอยู่ที่ประมาณ 600 เมตร ผมต้องซื้อตัวจ่ายสัญญาณตัวใหน แล้วตัวรับตัวใหน หรือซื้อรายการ AirLive AIR3G ก็สามารถจ่ายสัญญาณได้ทันที ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับเครื่องของผู้ใช้งานว่าจะรับสัญญาณได้มากเท่าไหร่ และกำแพงกั้น หรือถ้าลูกค้าจำเป็นต้องซื้อตัวรับสัญญาณภายนอกแล้วให้สัญญาณเข้าไปในบ้านได้ ผมขอข้อสรุปอีกครั้งครับ จะได้ทำการสั่งซื้อสินค้า เกรงว่าซื้อมาแล้วจะใช้ไม่ได้ ขอบคุณครับ

• อธิบายได้แบบนี้ครับ การกระจายสัญญาณไร้สายเพื่อให้ครอบคลุมพื้นที่ในบริเวณกว้างนั้น ไม่มีข้อสรุปตายตัวนะครับ ขึ้นอยุ่กับพื้นที่หน้างานที่จะนำไปใช้งานเ็ป็นหลัก ดังนั้นโดยส่วนใหญ่ทาง SYS2U.COM จะแจ้งลูกค้าให้ทราบก่อนการสั่งซื้อสินค้าครับว่าไม่ควรซื้อสินค้าไปทีละมากๆ แต่จะแนะนำให้ซื้อสินค้าเพียง 1 ชุดเพื่อนำไปทดสอบสัญญาณเบื้องต้นก่อนว่าเป็นอย่างไร โดยการทำเซอร์เวย์จากสถานที่จริง เมื่อได้ผลอย่างไรแล้วนั้นก็ค่อยๆ ขบัยขยายสัญญาณไปตามจุดที่ต้องการต่อไปครับ ลูกค้าบางท่านซื้อสินค้าไป 1 ชุดก็สามารถส่งสัญญาณได้ครอบคลุมเลยทันที แต่หลายๆ ท่านจะต้องนำไปปรับแต่งสัญญาณ รวมไปถึงการเพิ่มจุดกระจายสัญญาณอีกหลายครั้งอยู่เหมือนกันครับผม

• ในกรณีที่ใช้งาน AirLive AIR3G + ชุดเสาอากาศรอบทิศทาง หรือ OWK-0030 ( http://www.sys2u.com/product.php?Produc ... 816-014350 ) นั้นก็จะสามารถส่งสัญญาณได้รอบทิศทาง โดยเราจะต้องติดตั้งให้สูงประมาณ 3-5 เมตร ถ้าสูงเกินกว่านี้จะรับสัญญาณไม่ไม่ค่อยได้ครับ เพราะว่าเสาแบบ Omni จะกระจายสัญญาณลักษณะรูปขนมเปี๊ยะ โดยจะไม่ปล่อยสัญญาณด้านบนและด้านล่างออกมาครับ ดังนั้นถ้าตั้งไว้สูงมากๆ พื้นด้านล่างจะไม่ได้รับสัญญาณครับผม + สัญญาณจากเสารอบทิศทางจะเป็นสัญญาณที่สามารถทะลวงกำแพงไปได้น้อย ดังนั้นถ้าบ้านไหนมีกำแพงปูนหนาๆ ก็จะไม่สามารถส่งสัญญาณเข้าไปได้ครับ - เหมาะกับกรณีที่ส่งสัญญาณในที่โล่งเป็นส่วนใหญ่ หรือแต่ละบ้านสามารถใช้ Repeater เข้ามาทวนสัญญาณได้ครับ

รูปภาพ

• ในกรณีที่ใช้งานพวก LOCO2 หรือ NS2 จะมีสัญญาณพุ่งไปด้านหน้า 60-80 องศา ดังนั้นสัญญาณจะพุ่งไปแรง สามารถทะลุกำแพงได้ดีกว่าแบบรอบทิศทาง แต่ถ้าไปเจอกำแพงหนาๆ ก็ไม่สามารถทะลุเข้าไปได้เช่นกันครับ เหมาะสำหรับกระจายสัญญาณแบบทิศทางที่ต้องการนเน้นความแรงครับ

รูปภาพ

• ส่วนตัวรับไม่ว่าจะเป็น AIR3G, WL-5460AP หรือ WRT54GL สามารถเอาไปติดตั้ง ณ บ้านลูกค้าที่ต้องการทวนสัญญาณเข้าไปในบ้านเป็นหลักครับ แต่ถ้าสามารถรับสัญญาณได้ปกติอยู่แล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องใช้งานครับผม

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)