ทำอย่างไรให้รับสัญญาณไวร์เลสที่ระยะทาง 40 เมตร

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ทำอย่างไรให้รับสัญญาณไวร์เลสที่ระยะทาง 40 เมตร

โพสต์โดย singh เมื่อ พฤหัสฯ. 22 ก.ค. 2010 10:59 pm

สวัสดีครับ... :D

ผมเป็นครูบ้านนอกครับ ไม่มีความรู้เรื่องคอมพิวเตอร์และเน็ตเวิร์กเท่าที่ควรครับ ผมมีโน้ตบุคและอยากเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต
ซึ่งที่โรงเรียนมีจุดตั้ง Wireless ADSL Modem (ของ TP-LINK แต่ผมจำรุ่นไม่ได้ครับ) อยู่ที่ห้องสำนักงาน (ใช้เพื่องานธุรการ) และผมต้องการใช้งานที่บ้านพัก
เป็นอาคาร 5 ชั้น ที่ตั้งเฉียงกับห้องที่ตั้งตัวไวร์เลส ไม่มีอะไรปิดกั้น โล่งตลอด ถ้าวัดระยะทางในแนวเฉียงจากจุดไวร์เลสไปที่ห้องพักชั้น 5 ประมาณ 40 เมตรครับ
ผมทดลองใช้โน้ตบุคจับสัญญาณได้ระยะทางไกลสุดประมาณ 15 ในแนวตั้ง และ 20 เมตร ในแนวนอน :x

จากข้อมูลดังกล่าวต้องซื้ออุปกรณ์ใดเพิ่มเติม (ขอที่เซ็ตค่าง่ายๆ นะครับ , ผู้ใช้พร้อมกันก็น่าจะไม่เกิน 5 คนครับ)
ผมขอเป็นชุดประหยัดนะครับ ผมจ่ายงบเองครับ...

ครูบ้านนอก (singsayam@gmail.com)
singh

Re: ทำอย่างไรให้รับสัญญาณไวร์เลสที่ระยะทาง 40 เมตร

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 23 ก.ค. 2010 12:44 am

singh เขียน:สวัสดีครับ... :D

ผมเป็นครูบ้านนอกครับ ไม่มีความรู้เรื่องคอมพิวเตอร์และเน็ตเวิร์กเท่าที่ควรครับ ผมมีโน้ตบุคและอยากเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต
ซึ่งที่โรงเรียนมีจุดตั้ง Wireless ADSL Modem (ของ TP-LINK แต่ผมจำรุ่นไม่ได้ครับ) อยู่ที่ห้องสำนักงาน (ใช้เพื่องานธุรการ) และผมต้องการใช้งานที่บ้านพัก
เป็นอาคาร 5 ชั้น ที่ตั้งเฉียงกับห้องที่ตั้งตัวไวร์เลส ไม่มีอะไรปิดกั้น โล่งตลอด ถ้าวัดระยะทางในแนวเฉียงจากจุดไวร์เลสไปที่ห้องพักชั้น 5 ประมาณ 40 เมตรครับ
ผมทดลองใช้โน้ตบุคจับสัญญาณได้ระยะทางไกลสุดประมาณ 15 ในแนวตั้ง และ 20 เมตร ในแนวนอน :x

จากข้อมูลดังกล่าวต้องซื้ออุปกรณ์ใดเพิ่มเติม (ขอที่เซ็ตค่าง่ายๆ นะครับ , ผู้ใช้พร้อมกันก็น่าจะไม่เกิน 5 คนครับ)
ผมขอเป็นชุดประหยัดนะครับ ผมจ่ายงบเองครับ...

ครูบ้านนอก (singsayam@gmail.com)

• แนะนำให้ใช้เป็น UBiQUiTi LOCO2 ( http://www.sys2u.com/product.php?Produc ... 906-180648 ) ครับ โดยติดตั้งไว้ภายนอกอาคารของตึกที่ติดตั้ง TP-Link ไว้ครับ โดยอุปกรณ์ LOCO2 จะยิงสัญญาณออกมาด้านหน้า 80 องศาได้ระยะไกลประมาณ 1.0-1.2 กม ครับ แต่ถ้า notebook ทั่วไปก็สามารถรับได้ที่ระยะประมาณ 200-400 เมตรครับ

• ตอนติดตั้งอาจจะต้องปรับมุมเงยของตัวอุปกรณ์ขึ้นเพื่อให้ส่งสัญญาณในมุมเฉียงขึ้นตามต้องการครับ + สัญญาณอาจจะไม่ครอบคลุมทั้ง 5 ชั้นนะครับ ได้ในระยะ 80 องศา และสัญญาณจะทะลุกำแพงของอาคารบ้านพักไปมากไม่ได้ครับ แต่ถ้ามานั่งเล่นบริเวญหน้าอาคาร หรืออยู่ไม่ลึกจากด้านหน้าอาคารมากก็สามารถใช้งาน Internet ได้สบายครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ทำอย่างไรให้รับสัญญาณไวร์เลสที่ระยะทาง 40 เมตร

โพสต์โดย singh เมื่อ ศุกร์ 23 ก.ค. 2010 4:03 pm

ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำครับ..

ผมมีเรืองรบกวนถามท่านอีกนิดนะครับ คือผมไม่ค่อยประสีประสาเท่าไหร่คงไม่ว่ากันนะครับ
ผมต้องซื้อสายสัญญาณและหัวแปลงเพิ่มหรือเปล่าครับ สำหรับมาต่อกับตัว TP-LINK
ช่วยแนะนำผมเพิ่มอีกนิดนะครับ...

ครูบ้านนอก....
singh

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 23 ก.ค. 2010 4:35 pm

singh เขียน:ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำครับ..

ผมมีเรืองรบกวนถามท่านอีกนิดนะครับ คือผมไม่ค่อยประสีประสาเท่าไหร่คงไม่ว่ากันนะครับ
ผมต้องซื้อสายสัญญาณและหัวแปลงเพิ่มหรือเปล่าครับ สำหรับมาต่อกับตัว TP-LINK
ช่วยแนะนำผมเพิ่มอีกนิดนะครับ...

ครูบ้านนอก....

• LOCO2 เป็น Access Point ครับ เหมือนกับตัว TP-Link เลยครับ ทำงานเหมือนกันเพียงแต่ว่ามันถูกออกแบบมาให้ ทนน้ำ ทนฝน ทนแดด แบบ Outdoor ครับ + วิธีการติดตั้งเราเอาตัว LOCO2 ไปติดตั้งด้านนอกอาคารในบริเวณที่สามารถกระจายสัญญาณได้ดีที่สุดครับ จากนั้นเสียบสาย LAN ปกติธรรมดาทั่วไปครับ (แนะนำให้ใช้สาย LAN แบบมาตรฐานนะครับ เช่น Link หรือ AMP) โดยเราสามารถยิงไฟฟ้าผ่านสายแลนขึ้นไปจ่ายให้กับอุปกรณ์ LOCO2 ได้เลยครับ ระยะทางประมาณ 30-50 เมตร ถ้าใช้สาย UTP มาตรฐานทั่วไปครับ แต่ถ้าใช้สายจีนจะไม่แนะนำนะครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย singh เมื่อ ศุกร์ 23 ก.ค. 2010 5:13 pm

ขอบพระคุณท่านมากๆ ครับผม

ผมเข้าใจชัดเจนเลยครับ จากที่งงๆ มานาน เปิดอ่านมาก็หลายกระทู้ยังไม่ชัดเท่า
ดีจังเลยครับ แบบนี้สะดวกดี (ที่สำคัญประหยัดงบในกระเป๋าผมได้เยอะเลย)

แล้วถ้าผมจะได้ตัว SYS2U WUSB-1000G2 มาแทนไวร์เลสที่ติดมากับโน้ตบุคจะดีหรือเปล่า
ถ้ามันดีขึ้นผมจะได้ใช้คู่กันครับผม

ผมคงเข้าไปซื้อที่ร้านเลยอ่ะครับ...เพราะปิด 4 วันนี้วางแผนจะขึ้นกรุงเทพด้วย
จะได้จัดการมาให้เรียบร้อยเลย...

ครูบ้านนอก
singh

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 23 ก.ค. 2010 5:38 pm

singh เขียน:ขอบพระคุณท่านมากๆ ครับผม

ผมเข้าใจชัดเจนเลยครับ จากที่งงๆ มานาน เปิดอ่านมาก็หลายกระทู้ยังไม่ชัดเท่า
ดีจังเลยครับ แบบนี้สะดวกดี (ที่สำคัญประหยัดงบในกระเป๋าผมได้เยอะเลย)

แล้วถ้าผมจะได้ตัว SYS2U WUSB-1000G2 มาแทนไวร์เลสที่ติดมากับโน้ตบุคจะดีหรือเปล่า
ถ้ามันดีขึ้นผมจะได้ใช้คู่กันครับผม

ผมคงเข้าไปซื้อที่ร้านเลยอ่ะครับ...เพราะปิด 4 วันนี้วางแผนจะขึ้นกรุงเทพด้วย
จะได้จัดการมาให้เรียบร้อยเลย...

ครูบ้านนอก

• ถ้าใช้ WUSB-1000G2 ก็จะเพิ่มระยะทางในการรับ-ส่งกับ LOCO2 ได้มากขึ้นครับ น่าจะได้ประมาณ 800-1000 เมตรครับ

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)