ระหว่าง UAP AC LR กับ WRT1900AC

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ระหว่าง UAP AC LR กับ WRT1900AC

โพสต์โดย peepoman เมื่อ อังคาร 28 มี.ค. 2017 1:09 am

1. ถ้านำมาทำ AP ตัวไหนสัญญาณแรงกว่า ไกลกว่า ทะลุกำแพงได้ดีกว่า ครับ

2. สำหรับโหมด AP แล้ว CPU ของตัวเครื่องเองจำเป็นต้องแรงไหมครับ เห็น UAP clock แค่ 700 กว่าเอง

3. ลักษณะกระจายสัญญาณ ของ UAP ที่เป็นจานนี่มันกระจายไปทางไหนครับถ้ามองในมุม 3D

ขอบคุณครับ
peepoman

Re: ระหว่าง UAP AC LR กับ WRT1900AC

โพสต์โดย jadeson เมื่อ ศุกร์ 31 มี.ค. 2017 9:48 am

peepoman เขียน:1. ถ้านำมาทำ AP ตัวไหนสัญญาณแรงกว่า ไกลกว่า ทะลุกำแพงได้ดีกว่า ครับ

2. สำหรับโหมด AP แล้ว CPU ของตัวเครื่องเองจำเป็นต้องแรงไหมครับ เห็น UAP clock แค่ 700 กว่าเอง

3. ลักษณะกระจายสัญญาณ ของ UAP ที่เป็นจานนี่มันกระจายไปทางไหนครับถ้ามองในมุม 3D

ขอบคุณครับ

1. กำลังส่งของ uap-ac-lr จะมากกว่า ทำให้ส่งสัญญาณครอบคลุมพื้นที่ได้มากกว่า แต่ความเร็ว wireless จะน้อยกว่า Wrt1900ac ครับ
ส่วนสิ่งกีดขวาง ก็จะดรอบตามปัจจัยนั้นๆน่ะครับ

2. cpu แต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกันน่ะครับ ถ้าเทียบตอบยาก
แนะนำดูที่การใช้งานดีกว่า
- ถ้าติดตั้งแค่ 1-2 เครื่อง ต้องการความเร็วเกาะ wireless วิ่งเยอะๆ เลือก WRT1900ac
- แต่ถ้าติดตั้งหลายๆตัว ต้องการคอนโทรลเลอร์ ปล่อย ssid เดียวกันทุกตัว ทำโรมมิ่งย้ายสลับ ap แต่ละตัวไม่หลุดใช้ต่อเนื่อง เลือก uap-ac-lr

3. ทั้ง 2 รุ่นกระจายรอบทิศทางเหมือนกันครับ แต่ด้านใต้อุปกรณ์ไม่ค่อยมีสัญญาณน่ะครับ

ขอบคุณครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)