Lan Card ใบเดียว หลาย IP ทำได้หรือไม่ครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

Lan Card ใบเดียว หลาย IP ทำได้หรือไม่ครับ

โพสต์โดย tonsilver เมื่อ ศุกร์ 02 ต.ค. 2009 4:02 pm

สวัสีดครับ ผมมีระบบ Network ที่มี Server 3 เครื่องในระบบเครือข่ายครับ ดังนี้
Server Internet Gateway : 192.168.1.1 : บริการ Internet แก่พนักงานและลูกค้าในโรงแรม
Commanche Accounting Server : 192.168.0.100 : สำหรับพนักงานบัญชีใช้งาน เพื่อกันมิให้ใช้งาน Internet
Print Server : 192.168.2.1 : เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ Share Printer เอาไว้ 8 ตัว

พอดีผมจะนำคอมพิวเตอร์ตัวใหม่เข้าไปในระบบ Network ครับ โดยที่สามารถใช้งาน Internet ได้อย่างสะดวกสะบายและสามารถใช้งาน Printer Server ได้ด้วย พร้อมทั้งทำงานบัญชีไปด้วย สรุปคือสามารถใช้งานกับเครื่องทุก ๆ Server ทั้งสามาตัวนี้ได้เลยครับ รบกวนด้วยนะครับ โดยใช้งานกับ Lan Card ของผมเพียงใบเดียวได้หรือไม่ครับ รบกวนด้วยนะครับ :mrgreen:
tonsilver

Re: Lan Card ใบเดียว หลาย IP ทำได้หรือไม่ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 02 ต.ค. 2009 8:37 pm

tonsilver เขียน:สวัสีดครับ ผมมีระบบ Network ที่มี Server 3 เครื่องในระบบเครือข่ายครับ ดังนี้
Server Internet Gateway : 192.168.1.1 : บริการ Internet แก่พนักงานและลูกค้าในโรงแรม
Commanche Accounting Server : 192.168.0.100 : สำหรับพนักงานบัญชีใช้งาน เพื่อกันมิให้ใช้งาน Internet
Print Server : 192.168.2.1 : เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ Share Printer เอาไว้ 8 ตัว

พอดีผมจะนำคอมพิวเตอร์ตัวใหม่เข้าไปในระบบ Network ครับ โดยที่สามารถใช้งาน Internet ได้อย่างสะดวกสะบายและสามารถใช้งาน Printer Server ได้ด้วย พร้อมทั้งทำงานบัญชีไปด้วย สรุปคือสามารถใช้งานกับเครื่องทุก ๆ Server ทั้งสามาตัวนี้ได้เลยครับ รบกวนด้วยนะครับ โดยใช้งานกับ Lan Card ของผมเพียงใบเดียวได้หรือไม่ครับ รบกวนด้วยนะครับ :mrgreen:

• โดยปกติ Windows จะยอมให้ใส่ IP Address ของการ์ดแลนได้หลายๆ อันอยู่แล้วครับ ลองเข้าไปที่ Internet Protocol (TCP/IP) -> Advanced -> Add จากนั้นก็เพิ่มได้ตามความสะดวกเลยละครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)