ขอคำแนะนำโปรแกรมจัดการระบบเน็ท

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

ขอคำแนะนำโปรแกรมจัดการระบบเน็ท

โพสต์โดย Tanapong เมื่อ จันทร์ 23 ก.พ. 2009 9:43 pm

ขอคำแนะนำระบบโปรแกรมเพื่อนำมาบริหารจัดการอินเตอร์เน็ตภายในหอพักขนาด 200 ห้องพัก
และต้องการให้มีการจัดเก็บ Log มีการล็อคอินเข้าใช้โดยมียูชเซอร์เนม พาสเวิร์ด เพื่อจำกัดการใช้งานของแต่ละยูชเซอร์
Tanapong

Re: ขอคำแนะนำโปรแกรมจัดการระบบเน็ท

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 24 ก.พ. 2009 1:24 am

Tanapong เขียน:ขอคำแนะนำระบบโปรแกรมเพื่อนำมาบริหารจัดการอินเตอร์เน็ตภายในหอพักขนาด 200 ห้องพัก
และต้องการให้มีการจัดเก็บ Log มีการล็อคอินเข้าใช้โดยมียูชเซอร์เนม พาสเวิร์ด เพื่อจำกัดการใช้งานของแต่ละยูชเซอร์

คำถามค่อนข้างกว้างมาก อธิบายแยกออกเป็นส่วนๆ แบบนี้ครับ :D

ระบบอินเทอร์เน็คที่คุณ 'Tanapong' ต้องการประกอบไปด้วย

1. ระบบเครือข่ายที่เชื่อมโยงห้องพักทั้ง 200 ห้องเข้าหากัน โดยอาจจะผสมกันระหว่างเครือข่ายแบบสาย (Wired) และเครือข่ายไร้สาย (Wireless) โดยออกแบบให้ 'แกนระบบเครือข่าย' หรือ Core Network ให้เป็นแบบสาย โดยพยายามเชื่อมต่อให้ได้ความเร็วไม่ต่ำกว่า 100 Mbps หรือ 1000 Mbps ยิ่งดีครับ เพื่อทำหน้าที่ในการลำเลียงข้อมูลทั้งหมดของหอพัก

2. สำหรับในส่วนของ 'ส่วนเชื่อมต่อระบบเครือข่าย' หรือ Access Tier นั้น คือระบบเครือข่ายที่เปิดให้ผู้ใช้งานหอพักสามารถเชื่อมต่อจากห้องพักเข้าไปยัง 'แกนระบบเครือข่าย' โดยเราสามารถเลือกใช้งานแบบไร้สาย (Wireless) เพื่อเพิ่มความสะดวกในการเข้าใช้งานอินเทอร์เน็ตของแต่ละห้องพัก

3. ส่วนต่อไปก็คือ 'ส่วนการเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ต' หรือ Internet Gateway คือ อุปกรณ์และเครือข่ายที่ใช้ในการเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ต ควรเลือกใช้เกตเวย์ที่สามารถรองรับ TCP Connection ได้สูงพอสมควร และอาจจะต้องสามารถทำงานแบบ Load Balanced ได้ด้วย เพื่อประโยชน์ในการให้บริการอินเทอร์เน็ตโดยไม่มีการสะดุด หรือติดขัดในกรณีที่อินเทอร์เน็ตเส้นใดเส้นหนึงไม่ทำงาน รวมไปถึงการทำงานควบคุมแบนด์วิดท์ หรือ Bandwidth Management ที่อุปกรณ์เกตเวย์จำเป็นที่จะต้องมี เพื่อกำหนดความเร็วในการใช้งานอินเทอร์เน็ตของแต่ละผู้ใช้งาน

ความสามารถอีกประการ คือ สามารถที่จะต้องเก็บ Log File ในการเข้าใช้งานอินเทอร์เน็ต ตาม พรบ.คอมพิวเตอร์ โดยสามารถจัดเก็บย้อนหลังได้อย่างน้อย 1 ปี หรือ 12 เดือนครับ

4. ส่วนต่อไปคือ 'ระบบการพิสูจน์สิทธิ์' หรือ Access Authentication คือ ระบบที่เข้ามาใช้ในการตรวจสอบสิทธิ์การเข้าใช้งานของผู้ใช้งาน เช่น การกำหนดระยะเวลาการใช้งานแบบรายวัน สัปดาห์ หรือเดือน เป็นต้น ระบบฯ ดังกล่าวนี้เราอาจจะได้ยินกันบ่อยๆ นั่นก็คือระบบ 'ไวไฟฮอทสปอต (Wi-Fi HotSpot)' โดยคุณ 'Tanapong' สามารถเลือกเอาได้เลยว่าต้องการรูปแบบไหน ซึ่งในปัจจุบันค่อนข้างจะมีผู้ให้บริการอย่างแพร่หลาย โดยสิ่งสำคัญในการพิจารณาเลือกระบบฯ ก็คือการบริการหลังการขายที่จะต้องหมั่นมาคอยดูแลเมื่อถึงระยะเวลา หรือเมื่อเกิดปัญหาครับ

เท่านี้ละครับ คิดว่าน่าจะหมดองค์ประกอบที่สำคัญแล้ว ที่เหลือก็เป็นรายละเอียดในแต่ละส่วนของระบบครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ขอคำแนะนำโปรแกรมจัดการระบบเน็ท

โพสต์โดย Tanapong เมื่อ อังคาร 24 ก.พ. 2009 9:17 am

ขอขอบคุณมากครับที่ให้คำแนะนำครับ
สิ่งที่ผมต้องการตอนนี้คือจัดซื้อโปรแกรมที่มาบริหารจัดการน่ะครับ
โดยผ่านตัวแทนที่สามารถให้คำปรึกษาได้หลังการขายน่ะครับ
และผมอยู่ส่วนหน้างานที่สามรถดูแลปัญหาเบื้องต้นของโปรแกรมได้
และบริษัทที่จำหน่ายโปรแกรมสามารถรีโมทเข้าระบบเพื่อตรวจสอบปัญหาได้น่ะครับ
จุดประสงค์ตรงๆก็คือต้องการซื้อโปรแกรมน่ะครับ
แต่ไม่รู้ว่าจะติดต่อใครดี
Tanapong

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 24 ก.พ. 2009 10:30 am

Tanapong เขียน:ขอขอบคุณมากครับที่ให้คำแนะนำครับ
สิ่งที่ผมต้องการตอนนี้คือจัดซื้อโปรแกรมที่มาบริหารจัดการน่ะครับ
โดยผ่านตัวแทนที่สามารถให้คำปรึกษาได้หลังการขายน่ะครับ
และผมอยู่ส่วนหน้างานที่สามรถดูแลปัญหาเบื้องต้นของโปรแกรมได้
และบริษัทที่จำหน่ายโปรแกรมสามารถรีโมทเข้าระบบเพื่อตรวจสอบปัญหาได้น่ะครับ
จุดประสงค์ตรงๆก็คือต้องการซื้อโปรแกรมน่ะครับ
แต่ไม่รู้ว่าจะติดต่อใครดี

เรื่องซอฟท์แวร์บริหารจัดการประเภทนี้ต้องเรียนว่า ด้วยตัวโปรแกรมเองนั้นเหมือนกันแทบทุกยี่ห้อ ส่วนใหญ่ที่ทำออกมาจะเป็น Linux OS + RADIUS + Logging ซึ่งใช้แบบไหนก็ได้ครับ เพียงแต่ที่สำคัญที่สุดคือเรื่อง 'การบริการหลังการขาย' ซึ่งอาจจะต้องสอบถามกับผู้ที่เคยใช้งานมาแล้วว่ายี่ห้อไหนให้บริการเนอย่างไรครับ

สำหรับ SYS2U.COM เรายังไม่มีโปรแกรมประเภทนี้จำหน่ายครับ :D

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
    ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
    sys2u
    Administrator

โพสต์โดย Tanapong เมื่อ อังคาร 24 ก.พ. 2009 10:54 am

-ขอบคุณครับผม
    Tanapong

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)