ช่วยทีครับ จะทำระบบบล็อกเครื่องลูกข่ายครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

ช่วยทีครับ จะทำระบบบล็อกเครื่องลูกข่ายครับ

โพสต์โดย pisanua เมื่อ เสาร์ 15 พ.ย. 2014 10:19 am

พอดีผมต้องการบล็อก เฉพาะบางเว็ปอ่ะครับ และก็เปิดให้เล่นได้เป็นช่วงเวลา

ตอนแรกผมลองทำให้เซิฟเวอร์ผมเป็นตัวแจก ip แต่ทำเท่าไรเครื่องลูกก็ออกเน็ตไม่ได้ครับ

ต่อมาก็เกิดคำถาม แล้วถ้าเครื่องลูกเล่นเน็ตได้แล้ว จะทำการบล็อกยังไง เลยล่มเลิกไป

เลยอยากทราบมีวิธีอื่นอีกไหมครับ ที่จะให้มาควบคุมเน็นเครื่องลูกทุกเครื่องอ่ะครับ

ตอนนี้ผมมีคอมว่างอยู่ 1 เครื่อง ถ้าผมจะเอามาควบคุมเครื่องลูกจะได้ไหมครับ

ขอแนวทางการทำ และวิธีหน่อยครับ ขอบคุณครับ คอม+โทรศัพท์ ผมมีประมาณ 50 เครื่องครับ

รูปภาพ
pisanua

Re: ช่วยทีครับ จะทำระบบบล็อกเครื่องลูกข่ายครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 17 พ.ย. 2014 10:40 am

pisanua เขียน:พอดีผมต้องการบล็อก เฉพาะบางเว็ปอ่ะครับ และก็เปิดให้เล่นได้เป็นช่วงเวลา

ตอนแรกผมลองทำให้เซิฟเวอร์ผมเป็นตัวแจก ip แต่ทำเท่าไรเครื่องลูกก็ออกเน็ตไม่ได้ครับ

ต่อมาก็เกิดคำถาม แล้วถ้าเครื่องลูกเล่นเน็ตได้แล้ว จะทำการบล็อกยังไง เลยล่มเลิกไป

เลยอยากทราบมีวิธีอื่นอีกไหมครับ ที่จะให้มาควบคุมเน็นเครื่องลูกทุกเครื่องอ่ะครับ

ตอนนี้ผมมีคอมว่างอยู่ 1 เครื่อง ถ้าผมจะเอามาควบคุมเครื่องลูกจะได้ไหมครับ

ขอแนวทางการทำ และวิธีหน่อยครับ ขอบคุณครับ คอม+โทรศัพท์ ผมมีประมาณ 50 เครื่องครับ

รูปภาพ

ทางร้านมีจำหน่ายเป็นอุปกรณ์ Network ครับ ไม่ได้รับทำ Server Authen/Gateway ครับ

แนะนำ RV042 เป็น Router Gateway ครับ จะใช้งานง่ายกว่ามาก ไม่ต้องเซตคอมฯ ให้ยุ่งยาก และไม่มีปัญหาจุกจิ๊กกวนใจ
เป็น VPN / Load Balanced Router รวมเน็ต 2 เส้นให้ได้ (10m+10m = 20m) พร้อมทั้ง รองรับ client ที่มาเชื่อมต่อ 50 client ได้ครับ

ตัวอย่างหน้าคอนฟิก Block Web ที่ต้องการให้เข้าได้เฉพาะเวลาที่กำหนด

รูปภาพ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)