ขอคำแนะนำหน่อยครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

ขอคำแนะนำหน่อยครับ

โพสต์โดย tkksound เมื่อ เสาร์ 04 ม.ค. 2014 3:05 pm

ผมจะทำระบบ LAN โดยมี คอมทั้งหมด 20 ตัว แต่อยากให้ แบ่งออกเป็น 2 ส่วนคือ 10 ตัวต่อ 1 วงแลน ทั้งหมดคือ 2 วงแลน ผมจะต้องใช้ HUB กี่ตัว และต้องมีอุปกรณ์อะไรเพิ่มเติมอีกไหมถ้ามี WIFI ด้วย แต่จำกัดเน็ตที่ 20mb (เน็ต wifi) เน็ตที่ขอมา 50 MB ของ 3bb ครับ

เครื่องหลัก(เครื่องแม่) ควรมีกี่ตัว

ปล.เป็นห้องเดียวกันทั้ง 20 ตัว
tkksound

Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 06 ม.ค. 2014 8:07 am

tkksound เขียน:ผมจะทำระบบ LAN โดยมี คอมทั้งหมด 20 ตัว แต่อยากให้ แบ่งออกเป็น 2 ส่วนคือ 10 ตัวต่อ 1 วงแลน ทั้งหมดคือ 2 วงแลน ผมจะต้องใช้ HUB กี่ตัว และต้องมีอุปกรณ์อะไรเพิ่มเติมอีกไหมถ้ามี WIFI ด้วย แต่จำกัดเน็ตที่ 20mb (เน็ต wifi) เน็ตที่ขอมา 50 MB ของ 3bb ครับ

เครื่องหลัก(เครื่องแม่) ควรมีกี่ตัว

ปล.เป็นห้องเดียวกันทั้ง 20 ตัว

ลองดูเป็น Mikrotik RB450G เป็นตัว Router ต่อหลัง โมเด็ม "เน็ตที่ขอมา 50 MB ของ 3bb"
เพื่อทำหน้าที่ในการแบ่ง lan เป็น 2 วงที่ต้องการและควบคุม bandwidth ที่จะจ่ายให้ออกให้แต่ละวงได้ ตัวอุปกรณ์ รองรับการใช้งานได้ประมาณ 50 client พร้อมๆกัน

หลัง RB450G ก็จะได้ Port Lan ซึ่งแบ่งคนละวง lan มาให้ นำไปต่อ Switch แยกคนละตัว ดูเป็น Switch unmanage 24 port จำนวน 2 ตัว Switch Cisco SF90-24
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)