สอบถาม FTTx แชร๋ผ่านrouterครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

สอบถาม FTTx แชร๋ผ่านrouterครับ

โพสต์โดย apayap เมื่อ อังคาร 24 ก.ย. 2013 10:13 pm

ตอนเป็นoffice 3ชั้นเดินสายlanไว้ทุกชั้น กับอีกส่วนคือบ้านพักพนักงานห่างไป300 เมตร5ห้อง อุปกรณ์ที่ีมีตอนนี้คือ มีwifi router2ตัว (asus n12hp+linksys e100) มี repeater 1ตัว dlink 1360 คำถามคือ
1.จะติดตั้ง FTTx โดยให้ปล่อยสัญญานเน็ตและแชร์ ระหว่างเครื่องได้เฉพาะส่วนของoffcie แต่ควมคุมการโหลดbitครับ
2.ให้สัญญาณ internetส่งไปถึงบ้านพักพนักงาน โดยไม่ต้องเดินสายlan และให้ใช้internetเส้นเดียวกันกับoffice แต่ ipคนละวงกับตัวofficeครับ และควมคุมBandwidth กับห้ามload bit ครับ
*ต้องทำอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ
apayap

Re: สอบถาม FTTx แชร๋ผ่านrouterครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พฤหัสฯ. 26 ก.ย. 2013 2:22 pm

apayap เขียน:ตอนเป็นoffice 3ชั้นเดินสายlanไว้ทุกชั้น กับอีกส่วนคือบ้านพักพนักงานห่างไป300 เมตร5ห้อง อุปกรณ์ที่ีมีตอนนี้คือ มีwifi router2ตัว (asus n12hp+linksys e100) มี repeater 1ตัว dlink 1360 คำถามคือ
1.จะติดตั้ง FTTx โดยให้ปล่อยสัญญานเน็ตและแชร์ ระหว่างเครื่องได้เฉพาะส่วนของoffcie แต่ควมคุมการโหลดbitครับ
2.ให้สัญญาณ internetส่งไปถึงบ้านพักพนักงาน โดยไม่ต้องเดินสายlan และให้ใช้internetเส้นเดียวกันกับoffice แต่ ipคนละวงกับตัวofficeครับ และควมคุมBandwidth กับห้ามload bit ครับ
*ต้องทำอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

1.ในเรื่องของการควบคุม bandwidth แนะนำเป็น Mikrotik ครับ ไม่ทราบว่าผู้ใช้ทั้งหมดประมาณเท่าไรครับ
ถ้าไม่เกิน 50 user แนะนำเป็น RB450g ทำ Hotspot แล้ว ปล่อยให้ client ใช้งาน
ลักษณะการใช้งาน user ก็จะต้องมีการ login user, password เข้าใช้งาน โดยเราสามารถกำหนด bandwidth แต่ละ user ได้เลย
ซึ่งถ้า ควบคุม bandwidth ได้แล้วก็แทบไม่ต้องห่วงการโหลดบิท เพราะงัยถึงโหลดไปก็จะอยู่ใน bandwidth ของตัวเองไม่เกินไปรบกวนคนอื่นได้ หรือถ้าจะเซตบล็อคบิทก็เซตได้แต่จะต้องบล็อคผ่าน L7 ของอุปกรณ์จะกิน cpu ค่อนข้างเยอะ ไม่แนะนำสำหรับรุ่นเล็กแบบนี้ครับ เพราะจะทำให้อุปกรณ์ทำงานหนัก แฮ้งได้ง่าย
แต่ถ้าเป็นรุ่นใหญ่ๆรองรับ 100-300+ ก็สบายครับ RB1100ahx2 CCR1016-12G CCR1036-12G-4S

ส่วน wireless ที่ปล่อยออกไปก็ไม่ต้องใส่ password เพราะยังงัยเวลาจะออกเน็ตก็จะต้องมา login user, pass ของ hotspot ที่เรากำหนด
ตัวอย่างการเซต
การสร้าง hotspot และกำหนด bandwidth user

2.เรื่องบ้านพักที่ห่างออกไป300 เมตร แนะนำยิ่ง point to point หากันก่อน แล้วค่อยบริดจ์กระจายที่บ้านพักอีกทีครับ
แนะนำเป็น SYS2U OWK-0034 ส่วน AP ที่จะกระจาย ถ้าต้องการกำลังส่งสูง ส่งได้แรงและไกลหน่อยก็แนะนำ PicoM2HP
ตัวอย่างการเซต
9.1 วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ UbiQuiti LOCOM2 แบบ AP WDS
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)