ถามเรื่อง RemoteDesktop Tomato FW

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

ถามเรื่อง RemoteDesktop Tomato FW

โพสต์โดย 13anking เมื่อ ศุกร์ 30 ส.ค. 2013 12:38 am

ต้องการรีโมทเดทท็อปเข้าไปคอมที่บ้านผ่าน DDNS
แต่รีโมเข้าไม่ได้ ถ้าในวงเดียวกันเข้าได้ ต้องไปเซทใน tomato ตรงไหนคับ
DDNS ใช้งานได้ปกติครับ ติดตรงไหนอีก
แนบไฟล์
Capture2.JPG (41.28 KiB) เปิดดู 3787 ครั้ง
Capture.JPG (56.74 KiB) เปิดดู 3787 ครั้ง
13anking

Re: ถามเรื่อง RemoteDesktop Tomato FW

โพสต์โดย 13anking เมื่อ ศุกร์ 30 ส.ค. 2013 2:49 am

รูปล่างนี่มั่วคับ scripts ไม่รุเกี่ยวป่าว
รูปภาพ
13anking

Re: ถามเรื่อง RemoteDesktop Tomato FW

โพสต์โดย jadeson เมื่อ ศุกร์ 30 ส.ค. 2013 8:27 am

13anking เขียน:ต้องการรีโมทเดทท็อปเข้าไปคอมที่บ้านผ่าน DDNS
แต่รีโมเข้าไม่ได้ ถ้าในวงเดียวกันเข้าได้ ต้องไปเซทใน tomato ตรงไหนคับ
DDNS ใช้งานได้ปกติครับ ติดตรงไหนอีก

ลองตรวจสอบว่า IP ขา WAN ตรงกับที่ IP ของ hostname ที่ตั้ง ddns ไว้

ส่วน IP ของเครื่องที่จะ Remote desktop เข้ามาเป็น 192.168.1.2 ใช่ไหมครับ
ส่วน Src Address LRDP นี้คืออะไรหรือครับ ลองปล่อยว่างได้ไหมครับ ไม่ต้องใส่
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

โพสต์โดย 13anking เมื่อ ศุกร์ 30 ส.ค. 2013 2:46 pm

jadeson เขียน:
13anking เขียน:ต้องการรีโมทเดทท็อปเข้าไปคอมที่บ้านผ่าน DDNS

ลองตรวจสอบว่า IP ขา WAN ตรงกับที่ IP ของ hostname ที่ตั้ง ddns ไว้

ส่วน IP ของเครื่องที่จะ Remote desktop เข้ามาเป็น 192.168.1.2 ใช่ไหมครับ
ส่วน Src Address LRDP นี้คืออะไรหรือครับ ลองปล่อยว่างได้ไหมครับ ไม่ต้องใส่

Src Address LRDP ส่วนตรงนี้ไม่แน่ใจครับเลยใส่ชื่อไป
ส่วน ip wan ก็ตรงครับ hostname ใช้งานได้ปกติรีโมทเข้าเร้าเตอร์ได้จากข้างนอก
ไม่แน่ใจว่า firewall ต้องเซทแบบไหน หรือต้องมี script ครับ
13anking

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)