ถามพี่ๆเรื่องวิธีการตั้งค่า VLAN ใน SG500-52-K9

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

ถามพี่ๆเรื่องวิธีการตั้งค่า VLAN ใน SG500-52-K9

โพสต์โดย mr.supap เมื่อ ศุกร์ 19 เม.ย. 2013 10:33 am

ผมอยากรบกวนสอบถามๆพี่ๆเรื่องการตั้งค่า VLAN ใน SG500-52-K9 ครับ (ผมเคยอ่านเจอบทความ VLAN ของพี่ๆแต่ผมก็ยังไม่แน่ใจว่าต้องทำแบบไหนหนะครับ)
ตอนนี้ผมใช้ SG500-52-K9 เป็น CoreSwitch ตั้งการทำงานเป็นแบบ L3 และมี Switch ตัวลูกๆอีกสามตัวซึ่งเป็น SRW224 กับ 3com ครับ โดยจะต่อ server (มีทั้งเครื่องที่เป็น ESX และ Server ปกติ) ทั้งหมด และคอมพิวเตอร์ภายในห้อง IT รวมถึง SW ตัวลูกเข้ากับ CoreSwitch ทั้งหมด ซึ่ง SW ตัวลูกจะแบ่งออกเป็นสองโซนคือ ออฟฟิตกับโรงงาน โดยตอนนี้ยังไม่มีการตั้งค่า Vlan ผมจึงอยากสอบถามวิธีการตั้งค่า Vlan ว่ามีวิธีการตั้งค่าอย่างไรครับ

จุดประสงค์ที่ต้องการคือ 1.ลด Broadcast 2. ไม่อยากให้โซนออฟฟิตกับโรงงานมองเห็นกัน 3. แต่จะให้คอมพิวเตอร์ทุกตัวมองเห็น Server 4.จะให้คอมพิวเตอร์ของ IT ที่ต่ออยู่กับ CoreSwitch มองเห็นคอมพิวเตอร์ทุกตัว

ไม่ทราบว่าด้วยเงื่อนไขแบบนี้จะสามารถทำได้รึป่าวครับและมีวิธีทำอย่างไรบ้างครับ รบกวนพี่ๆจริงๆครับผมมือใหม่ด้านนี้เลยครับ ขอบคุณครับพี่ๆ
mr.supap

Re: ถามพี่ๆเรื่องวิธีการตั้งค่า VLAN ใน SG500-52-K9

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ ศุกร์ 19 เม.ย. 2013 11:16 am

mr.supap เขียน:ผมอยากรบกวนสอบถามๆพี่ๆเรื่องการตั้งค่า VLAN ใน SG500-52-K9 ครับ (ผมเคยอ่านเจอบทความ VLAN ของพี่ๆแต่ผมก็ยังไม่แน่ใจว่าต้องทำแบบไหนหนะครับ)
ตอนนี้ผมใช้ SG500-52-K9 เป็น CoreSwitch ตั้งการทำงานเป็นแบบ L3 และมี Switch ตัวลูกๆอีกสามตัวซึ่งเป็น SRW224 กับ 3com ครับ โดยจะต่อ server (มีทั้งเครื่องที่เป็น ESX และ Server ปกติ) ทั้งหมด และคอมพิวเตอร์ภายในห้อง IT รวมถึง SW ตัวลูกเข้ากับ CoreSwitch ทั้งหมด ซึ่ง SW ตัวลูกจะแบ่งออกเป็นสองโซนคือ ออฟฟิตกับโรงงาน โดยตอนนี้ยังไม่มีการตั้งค่า Vlan ผมจึงอยากสอบถามวิธีการตั้งค่า Vlan ว่ามีวิธีการตั้งค่าอย่างไรครับ

จุดประสงค์ที่ต้องการคือ 1.ลด Broadcast 2. ไม่อยากให้โซนออฟฟิตกับโรงงานมองเห็นกัน 3. แต่จะให้คอมพิวเตอร์ทุกตัวมองเห็น Server 4.จะให้คอมพิวเตอร์ของ IT ที่ต่ออยู่กับ CoreSwitch มองเห็นคอมพิวเตอร์ทุกตัว

ไม่ทราบว่าด้วยเงื่อนไขแบบนี้จะสามารถทำได้รึป่าวครับและมีวิธีทำอย่างไรบ้างครับ รบกวนพี่ๆจริงๆครับผมมือใหม่ด้านนี้เลยครับ ขอบคุณครับพี่ๆ

ผมว่าคุณมีอุปกรณ์แล้วคงต้องลองเลย โดยวาดเป็นรูปก่อนว่า จะแบ่ง VLAN กี่กลุ่มออกจากกัน เอาสัก 2-3 กลุ่มไม่ให้เจอกันก่อน แล้วค่อยลองเพิ่มขึ้นจนพอเป็นแล้ว ค่อยมาลองทำ

Solution #2 : การแบ่ง VLAN แบบ Port ไม่ให้สามารถมองเห็นกัน
อันนี่ที่ทำแบ่งเป็น 4 VLAN โดย port ที่ 24 จะสามารถเห็นทุก VLAN
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: ถามพี่ๆเรื่องวิธีการตั้งค่า VLAN ใน SG500-52-K9

โพสต์โดย mr.supap เมื่อ ศุกร์ 19 เม.ย. 2013 11:51 am

พี่ครับตอนนี้ผมตั้งโหมดเป็น L3 อยู่วิธีการทำเหมือนกันเลยใช้รึป่าวครับ
mr.supap

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ ศุกร์ 19 เม.ย. 2013 3:24 pm

mr.supap เขียน:พี่ครับตอนนี้ผมตั้งโหมดเป็น L3 อยู่วิธีการทำเหมือนกันเลยใช้รึป่าวครับ

จะต่างกันครับเพราะ L3 มันสามารถแจกวง ip addres วงใหม่ได้เลย แต่จะเซตยากกว่า ครับ เพราะต้องให้มันไป route ออก internet ที่เราเซต port ให้เป็น gateway จิงๆ ไว้ด้วย
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)