ปรึกษา VLAN

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

ปรึกษา VLAN

โพสต์โดย itnetworking เมื่อ พฤหัสฯ. 07 มี.ค. 2013 4:37 pm

สวัสดีครับ ขอปรึกษาเรื่อง VLAN ครับ บริษัทผมมีอยู่ 5 โรงงาน ซึ่งแบ่งออกเป็นโรงๆ ไป บางโรงห่างกันประมาณ 600 เมตร ผมต้องการอยากทำ VLAN โดย มี Core Switch 24 PT. L3 1 ตัว และมี Access Switch 18 PT. L3 1 ตัว เราจะสามารถทำได้กี่ VLAN ครับ ช่วยผมด้วยครับ
itnetworking

Re: ปรึกษา VLAN

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 07 มี.ค. 2013 5:00 pm

itnetworking เขียน:สวัสดีครับ ขอปรึกษาเรื่อง VLAN ครับ บริษัทผมมีอยู่ 5 โรงงาน ซึ่งแบ่งออกเป็นโรงๆ ไป บางโรงห่างกันประมาณ 600 เมตร ผมต้องการอยากทำ VLAN โดย มี Core Switch 24 PT. L3 1 ตัว และมี Access Switch 18 PT. L3 1 ตัว เราจะสามารถทำได้กี่ VLAN ครับ ช่วยผมด้วยครับ

VLAN ที่ใช้กันก็มี

port base vlan ทำ VLAN แยกแต่ละ port ไม่ให้เจอกันได้เลยครับ โดยสูงสุดแล้วแต่รุ่น ปกติ 256VLan ครับ

mac base vlan อันนี้ต้องดูรุ่นขอ switch ว่ารองรับ mac address สูงสุดได้เท่าไรครับ MAC Address Table 8000
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

โพสต์โดย itnetworking เมื่อ ศุกร์ 08 มี.ค. 2013 10:20 am

ถ้าผมมี Core Switch L3 1 ตัว และ Access Switch L3 1 ตัว แล้วทำให้สามารถมองเห็นกันไ้ด้หมด ได้หรือไม่ครับ พูดง่ายๆ ว่า เค้ามีงบมาให้แค่นี้ซึ่งแบ่งออกได้ Core Switch L3 1 ตัว และ Access Switch L3 1 นอกนั้นจะเป็น Switch Unmanage ครับ จะสามารถทำได้อย่างไรครับ รบกวนด้วยครับ ความรู้ไม่มากครับ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ ศุกร์ 08 มี.ค. 2013 11:02 am

itnetworking เขียน:ถ้าผมมี Core Switch L3 1 ตัว และ Access Switch L3 1 ตัว แล้วทำให้สามารถมองเห็นกันไ้ด้หมด ได้หรือไม่ครับ พูดง่ายๆ ว่า เค้ามีงบมาให้แค่นี้ซึ่งแบ่งออกได้ Core Switch L3 1 ตัว และ Access Switch L3 1 นอกนั้นจะเป็น Switch Unmanage ครับ จะสามารถทำได้อย่างไรครับ รบกวนด้วยครับ ความรู้ไม่มากครับ

ผมยังงง กับความต้องการนะครับ

แล้วทำให้สามารถมองเห็นกันไ้ด้หมด ได้หรือไม่ครับ

ผมว่า Manage Switch L2 ก็พอแล้วครับ ถ้าจะทำแค่แบ่ง VLAN

ความต้องการของเขาต้องการยังไงครับ กับ 5 โรงงาน ที่แจ้ง สอบถามก่อนครับเดิน Fiber ไปหรือยิงไวเลส Link กันยังไงก่อนครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 08 มี.ค. 2013 12:44 pm

itnetworking เขียน:ถ้าผมมี Core Switch L3 1 ตัว และ Access Switch L3 1 ตัว แล้วทำให้สามารถมองเห็นกันไ้ด้หมด ได้หรือไม่ครับ พูดง่ายๆ ว่า เค้ามีงบมาให้แค่นี้ซึ่งแบ่งออกได้ Core Switch L3 1 ตัว และ Access Switch L3 1 นอกนั้นจะเป็น Switch Unmanage ครับ จะสามารถทำได้อย่างไรครับ รบกวนด้วยครับ ความรู้ไม่มากครับ

• คือต้องถามว่า ความต้องการคืออะไรอะครับผม ? จะแบ่ง VLAN เพื่ออะไรครับ ? เช่น ต้องการจะแบ่งแต่ละแผนกไม่ให้มี broadcast packet วิ่งไปมาหากัน ? หรือแต่ละแผนกให้แค่เฉพาะบางเครื่องสามารถเห็นกันได้เท่านั้น ? อะไรประมาณนี้อะครับผม ^^'

• เพราะดูแล้วต้องการแบ่ง VLAN แล้วให้เห็นด้วยกันทั้งหมด ก็น่าจะเป็นไปได้ก็คือ แยก segment ออกมาไม่ให้มัน broadcast กันข้ามไปมาแค่นั้นเองนะครับผม ^^'

sys2u
Administrator

โพสต์โดย itnetworking เมื่อ ศุกร์ 08 มี.ค. 2013 1:03 pm

ขอโทษครับ คือผมต้องการแบ่งแยกออกเป็นแผนกครับ แต่ก็มีบางแผนกที่ต้องใช้ข้อมูลร่วมกันอยู่ครับ อีกทั้งต้องการจะลด Traffic ครับ และถ้าเรามีอุปกรณ์เพียงเท่านี้เราจะทำกับมันยังไงได้บ้าง หรือต้องเพิ่มอุปกรณ์ หรือไม่ใช้อุปกรณ์ต่าง Layer ได้หรือเปล่าครับ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ ศุกร์ 08 มี.ค. 2013 2:46 pm

itnetworking เขียน:ขอโทษครับ คือผมต้องการแบ่งแยกออกเป็นแผนกครับ แต่ก็มีบางแผนกที่ต้องใช้ข้อมูลร่วมกันอยู่ครับ อีกทั้งต้องการจะลด Traffic ครับ และถ้าเรามีอุปกรณ์เพียงเท่านี้เราจะทำกับมันยังไงได้บ้าง หรือต้องเพิ่มอุปกรณ์ หรือไม่ใช้อุปกรณ์ต่าง Layer ได้หรือเปล่าครับ

-ขอรุ่น Swtich ที่ใช้มาด้วยครับ

แบ่งวงได้อยู่แ้ล้วครับ แต่ถ้าเป็น L3 มันจะซับซ่อนกว่า L2 อยู่ครับ คงต้องวางให้เรื่องของการมาหากันให้ดีดีก่อน

" แต่ก็มีบางแผนกที่ต้องใช้ข้อมูลร่วมกันอยู่ครับ " ตรงนี้ตรงดู L3 จะแบ่งยังไงก่อนนะครับ เพราะคงต้อง Route บาง ip ไปหากันเฉพาะเครื่อง

อุปกรณ์เพียงพออยู่แล้วครับ เพราะเีราใช้ L3 ทำ VLAN ออกมาและจัดการทั้งหมด แล้วก็ลงเข้า Swtich unmange ขยายไปภายในอีกที
vit_et07

โพสต์โดย itnetworking เมื่อ จันทร์ 11 มี.ค. 2013 8:13 am

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำครับ ส่วนคำถามที่ว่า ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรนั้น ผมยังเพียงตั้งคำถามและยังไม่ทราบว่าจะต้องใช้รุ่นอะไร ยี่ห้ออะไรครับ แต่ผมอยากได้เป็น Cisco ครับ ถ้าอย่างไรช่วยแนะให้ด้วยครับ แบบว่าไม่แพงมากนัก แต่ก็ให้ใช้ได้ Cover ครับ ส่วน CoreSwitch 48 Port L3 ตัวเดียวที่ห้อง Server กับอีก Switch 18 Port L3 ไว้ที่จุดกลางของระหว่าง 5 โรงงาน มันจะสามารถทำได้กี่ VLAN / กี่แผนก ครับ

ผมแย่จัง กลัวอธิบายให้ไม่เข้าใจ ยังไงก็ขออภัยล่วงหน้าละกันนะครับ ผมรบกวนหน่อย ผมไปหาซื้อหนังสือก็ไม่มีด้าน Network เลย ส่วนหนังสือที่ทาง เว็บบอร์ดแนะนำ "ช่างเทคนิคคอมพิวเตอร์/เน็ตเวิร์ค" ครับไปหาซื้อแล้วเค้าบอกว่ากลับคืนหมดแล้ว ถ้ามีหนังสือดีๆ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

โพสต์โดย itnetworking เมื่อ จันทร์ 11 มี.ค. 2013 10:21 am

สมมติว่าผมจะทำแบ่งออกเป็น 3 VLAN โดยมีอุปกรณ์ ดังนี้
1. Core Switch 48 Port L3 1 ตัว
2. Switch Managed 16 Port L3 1 ตัว

แบ่งเป็น
192.168.1.xxx/24
192.168.2.xxx/24
192.168.3.xxx/24

สรุป ทั้ง 3 VLAN นี้ต้องเป็น Switch Managed L3 ทั้งหมดเลยหรือเปล่า หรือสามารถใช้ เป็น Unmanaged ได้ หรือยังไงครับ รบกวนอธิบายเพิ่มครับ หรือว่าสามารถทำได้หลายๆ VLAN จาก Core SW และ Access SW สามารถใช้ เป็น L2 อะไรประมาณนั้นครับ

ขอบคุณครับ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 11 มี.ค. 2013 10:25 am

itnetworking เขียน:ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำครับ ส่วนคำถามที่ว่า ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรนั้น ผมยังเพียงตั้งคำถามและยังไม่ทราบว่าจะต้องใช้รุ่นอะไร ยี่ห้ออะไรครับ แต่ผมอยากได้เป็น Cisco ครับ ถ้าอย่างไรช่วยแนะให้ด้วยครับ แบบว่าไม่แพงมากนัก แต่ก็ให้ใช้ได้ Cover ครับ ส่วน CoreSwitch 48 Port L3 ตัวเดียวที่ห้อง Server กับอีก Switch 18 Port L3 ไว้ที่จุดกลางของระหว่าง 5 โรงงาน มันจะสามารถทำได้กี่ VLAN / กี่แผนก ครับ

ผมแย่จัง กลัวอธิบายให้ไม่เข้าใจ ยังไงก็ขออภัยล่วงหน้าละกันนะครับ ผมรบกวนหน่อย ผมไปหาซื้อหนังสือก็ไม่มีด้าน Network เลย ส่วนหนังสือที่ทาง เว็บบอร์ดแนะนำ "ช่างเทคนิคคอมพิวเตอร์/เน็ตเวิร์ค" ครับไปหาซื้อแล้วเค้าบอกว่ากลับคืนหมดแล้ว ถ้ามีหนังสือดีๆ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

48 Port L3 ผมว่าใหญ่ไปนะครับเอา แค่ 24 ก็พอแบบ L3 มีอยู่แล้ว

24port
SG500-28-K9 - http://www.sys2u.com/Product.php?Produc ... GE2000P-G5

48port
Cisco SG500-52-K9 - http://www.sys2u.com/Product.php?Produc ... G500-52-K9

ผมว่าลองศึกษาการทำ VLAN ก่อนดีกว่าครับ

viewforum.php?f=40
vit_et07

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)