Router ตัวไหนสามารถควบคุม ห้องพักขนาด 18 ห้อง?

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

Router ตัวไหนสามารถควบคุม ห้องพักขนาด 18 ห้อง?

โพสต์โดย khonwanboy เมื่อ อังคาร 01 ม.ค. 2013 2:35 pm

สวัสดีครับ สมช Sys2U

ผมอยากได้ข้อมูลทำระบบ Server ควบคุมหอพัก 18 ห้องนะครับ ตอนนี้ ติดตั้ง Hi-Speed 20 MB ของเคเบิ้ลครับ แล้วต่อออก จาก Cable Modem ของ Thomson DOCSIS 3.0 เข้า Switching Hub 24 ช่อง แต่มีบางห้อง เอา Switching Hub มาต่อพ่วงอีก ทำให้ช้าลง
มี Router ตัวไหนบ้าง ที่สามารถต่อได้ 1 จุดเท่านั้น ไม่ต้องการให้พ่วงภายในห้องเพิ่มได้อีก และต้องการจำกัด Bandwidth ไม่ให้ load พวก bit torrent และ game on-line
เคยมีเพื่อนบอกว่า kinkSys WRT54GL สามารถทำได้ แต่อยากได้รายละเอียดที่มากกว่านี่ รบกวนหน่อยนะครับ
เด็กคอนหวัน
khonwanboy

Re: Router ตัวไหนสามารถควบคุม ห้องพักขนาด 18 ห้อง?

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 01 ม.ค. 2013 3:53 pm

khonwanboy เขียน:สวัสดีครับ สมช Sys2U

ผมอยากได้ข้อมูลทำระบบ Server ควบคุมหอพัก 18 ห้องนะครับ ตอนนี้ ติดตั้ง Hi-Speed 20 MB ของเคเบิ้ลครับ แล้วต่อออก จาก Cable Modem ของ Thomson DOCSIS 3.0 เข้า Switching Hub 24 ช่อง แต่มีบางห้อง เอา Switching Hub มาต่อพ่วงอีก ทำให้ช้าลง
มี Router ตัวไหนบ้าง ที่สามารถต่อได้ 1 จุดเท่านั้น ไม่ต้องการให้พ่วงภายในห้องเพิ่มได้อีก และต้องการจำกัด Bandwidth ไม่ให้ load พวก bit torrent และ game on-line
เคยมีเพื่อนบอกว่า kinkSys WRT54GL สามารถทำได้ แต่อยากได้รายละเอียดที่มากกว่านี่ รบกวนหน่อยนะครับ
เด็กคอนหวัน

• Switching Hub ไม่มีบนโลกนะครับผม มีแต่ "Hub" หรือ "Switch" ส่วน Hub ก็เลิกผลิตไป 7-8 ปีแล้วครับ ดังนั้นตอนนี้ที่มีจำหน่ายจะเป็น "Switch" เท่านั้นครับผม

• ความเร็วของอินเทอร์เน็ตมีหน่วยเป็น "Kbps หรือ Mbps" (Kilo Bit / Mega Bit Per Second) หรือถ้าเป็น BitTorrent จะใช้เป็น "KBps" (Kilo Byte Per Second - บีตัวใหญ่) ก็คือการเอา 8 ไปหารจาก Kbps ก็จะได้เป็น KBps

• ส่วนขนาดของข้อมูล เช่น ขนาดของไฟล์ หรือความจุของ Harddisk เราจะใช้เป็น TB, GB หรือ MB ซึ่งก็คือ เทอรร่าไบท์, กิกะไบท์, เมะไบท์ ครับผม ^^

• ดังนั้นความเร็วของ Internet จะไม่ใช่ "20 MB" นะครับ แต่น่าจะเป็น "20 Mbps" มากกว่าครับผม ^^
    ** ทีมงานขอรณรงค์ให้้เรียกอุปกรณ์ให้ถูกต้องนะครับผม ^^

• ที่ช้าลงไม่ได้เกี่ยวกับการเอา switch มาเชื่อมต่อนะครับผม ^^' แต่มันเกิดจากการที่มีเครื่องทำการเล่น Bit หรือ ดาวน์โหลดข้อมูลจำนวนมากๆ ขนาดใหญ่ครับ แค่ 1 เครื่อง ก็ดูดไปหมดทั้งหอพักแล้วครับผม ^^

• ดังนั้นไม่ต้องกลัวเรื่องการเชื่อมต่อ Switch เพิ่มครับ เราจะใช้วิธีการ "จำกัด bandwidth" ให้กับเครื่องก็เรียบร้อยแล้วครับผม เพราะการไม่จำกัดความเร็ว ถึงจะมี 200 Mbps ก็ไม่พอความต้องการของคนเพียง 1 คนครับ ^^

• 18 ห้อง ใช้งานตัว Cisco RV042 ก็ได้แล้วครับ ทน อึด ควบคุมความเร็ว ต่ออินเทอร์เน็ตได้ 2 เส้น / http://sys2u.com/xpert/viewforum.php?f=5
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: Router ตัวไหนสามารถควบคุม ห้องพักขนาด 18 ห้อง?

โพสต์โดย khonwanboy เมื่อ พฤหัสฯ. 03 ม.ค. 2013 11:00 pm

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลและรายละเอียด ...
ขอคำแนะนำอีกสักหน่อยนะครับ แล้วถ้าผมนำ Cisco RV042 ตัวนี้มาใช้ที่หอพักนี้ ผมต้องต่อผ่านที่ Cable Modem ก่อน แล้วต้องเซ็ตค่าอะไรใหม่ที่ Modem หรือเปล่าครับ แล้ว Switch 24 port ต้องออกจาก Modem หรือ RV042 ครับ เพราะว่าตอนนี้ ตัว Switch ต่อจาก Modem แล้วกระจายไปตามห้อง
ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับ
khonwanboy

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 04 ม.ค. 2013 11:45 am

khonwanboy เขียน:ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลและรายละเอียด ...
ขอคำแนะนำอีกสักหน่อยนะครับ แล้วถ้าผมนำ Cisco RV042 ตัวนี้มาใช้ที่หอพักนี้ ผมต้องต่อผ่านที่ Cable Modem ก่อน แล้วต้องเซ็ตค่าอะไรใหม่ที่ Modem หรือเปล่าครับ แล้ว Switch 24 port ต้องออกจาก Modem หรือ RV042 ครับ เพราะว่าตอนนี้ ตัว Switch ต่อจาก Modem แล้วกระจายไปตามห้อง
ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับ

1. จาก Cable Modem จะออกมาเป็นสาย LAN 1 เส้นครับ เราก็เอาสาย LAN เส้นนี้ไปเข้าที่พอร์ท WAN1 ของ RV042 ครับ

2. จากนั้นกำหนดพอร์ท WAN เป็นแบบ Static IP Address โดยกำหนดให้ WAN ของ RV042 เป็น Class เดียวกับกับ LAN ของ Cable Modem ครับ + กำหนด Gateway / DNS Server ให้ชี้ไปที่ LAN ของ Cable Modem ครับผม

3. จากนั้นก็เอาสาย LAN เสียบจากพอณืท LAN 1-4 ของ RV042 ไปเข้าที่ Switch 24 พอร์ท เพื่อกระจายต่อไปยังห้องต่างๆ ได้เลยครับผม

4. สุดท้ายอย่าลืมจำกัดความเร็วนะครับ อันนี้สำคัญที่สุด กำหนดให้คนละ 512 Kbps ไปก่อนครับ แล้วดูว่ามีคนบ่นมั๊ยครับ จากนั้นค่อยปรับขึ้นลงตามสภาพการใช้งานต่อไปครับผม / วิธีการติดตั้ง Linksys RV042 เพื่อจำกัดความเร็วการใช้งานอินเทอร์เน็ตของแต่ละผู้ใช้
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย khonwanboy เมื่อ อาทิตย์ 06 ม.ค. 2013 12:07 am

...ขอบคุณอีกครั้งครับ สำหรับข้อมูล... จะลองทำดูนะครับ แล้วจะตามอ่านกระทู้ย้อนหลังด้วย
แล้วถ้าจาก Switch ที่ต่อออกไปยังห้องพักทั้ง 18 ห้อง สมมติว่า มีห้องนึง ไปหา Switch มาต่ออีกเพื่อจะเล่นคอมฯอีกเครื่อง ไม่ทราบว่า RV042 ตัวนี้ สามารถกำหนดให้ 1 Lan ต่อได้แค่ 1 เครื่องเท่านั้นได้หรือเปล่าครั
รบกวนหน่อยนะครับ
khonwanboy

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 06 ม.ค. 2013 12:13 am

khonwanboy เขียน:...ขอบคุณอีกครั้งครับ สำหรับข้อมูล... จะลองทำดูนะครับ แล้วจะตามอ่านกระทู้ย้อนหลังด้วย
แล้วถ้าจาก Switch ที่ต่อออกไปยังห้องพักทั้ง 18 ห้อง สมมติว่า มีห้องนึง ไปหา Switch มาต่ออีกเพื่อจะเล่นคอมฯอีกเครื่อง ไม่ทราบว่า RV042 ตัวนี้ สามารถกำหนดให้ 1 Lan ต่อได้แค่ 1 เครื่องเท่านั้นได้หรือเปล่าครั
รบกวนหน่อยนะครับ

• เราไม่สามารถไปควบคุมที่ Switch ได้นะครับผม แต่เราจะสามารถคุมที่เครื่อง PC/Notebook ได้ครับ โดยอุปกรณ์เครื่องคอมฯ ที่การ์ดแลนหรือ Wireless จะมี MAC Address อยู่ครับ ซึ่งมันจะไม่ซ้ำกันเลยครับ

• เราก็กำหนดให้เครื่องที่มี MAC Address ที่เรากำหนดเท่านั้นที่สามารถใช้งานผ่าน RV042 ไปได้ครับ ลองดูที่นี่นะครับ / วิธีป้องกันการเข้ามาในระบบจากบุคคลภายนอกบน RV042 (การกำหนด Static DHCP)

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)