L2TP /IPSec / PPTP Pass Through คืออะไร

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

L2TP /IPSec / PPTP Pass Through คืออะไร

โพสต์โดย thaibiz เมื่อ จันทร์ 19 พ.ย. 2012 2:31 pm

L2TP Pass Through
IPSec Pass Through
PPTP Pass Through
มันจะให้ disable และ enable เพื่อใช้ทำอะไรครับ ใฃช้ smc br24q
thaibiz

Re: L2TP /IPSec / PPTP Pass Through คืออะไร

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 19 พ.ย. 2012 3:51 pm

thaibiz เขียน:L2TP Pass Through
มันจะให้ disable และ enable เพื่อใช้ทำอะไรครับ ใฃช้ smc br24q

ไว้เป็นตัว ปิด - เปิด ให้คนข้างใน ออกไปทำ หรือ ไม่ให้ออกไป ทำ เกียวกับ VPN ภายนอกครับ

เช่น
ผมตั้ง PPTP SERVER เอาไว้ ที่ สนง.
แล้วผมกลับมาที่บ้าน ต้องการเข้า PPTP sever จากที่บ้านไปที่ สนง. แต่ router ที่บ้าน disable PPTP Pass Through เอาไว้่เครื่องผมจะไม่สามารถวิ่งไปเชื่อมต่อ ที่ สนง. ได้ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: L2TP /IPSec / PPTP Pass Through คืออะไร

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 19 พ.ย. 2012 6:04 pm

thaibiz เขียน:L2TP Pass Through

• เสริมนิดนึงนะครับ ^^ : การที่อุปกรณ์ของเรารองรับ L2TP, IPSec, PPTP Pass Through นั้น " ไม่ได้หมายความว่า อุปกรณ์เรารองรับการทำ VPN Server " นะครับผม ซึ่งหลายๆ ท่านเข้าใจกันคลาดเคลื่อนเรื่องนี้นะครับ

• มันเป็นแค่การบอกว่า อุปกรณ์เราสามารถ "ยอมให้เครื่องที่เชื่อมต่อิยู่ทำ PPTP, L2TP, IPSec ออกไปข้างนอกได้" เท่านั้นครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)