ขอสอบถามการเซ็ตระบบ vlan หน่อยครับ (Cisco SMB,Linksys By Cis

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

ขอสอบถามการเซ็ตระบบ vlan หน่อยครับ (Cisco SMB,Linksys By Cis

โพสต์โดย soravit เมื่อ พุธ 13 มิ.ย. 2012 1:48 am

lanq.jpg (135.61 KiB) เปิดดู 3462 ครั้ง

6.Trunk Port จำเป้นไหมว่าต้องเป้นสาย UTP ถึงจะได้งานได้ หรือ เข้า Meda Converter ก็ได้เหมือนกัน

7.ท่านใดมีประสบการแบบนี้แนะนำ Manage Switch แบบ Config ผ่านเวบเช่น Cisco SMB,Linksys สักรุ่นได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
soravit

Re: ขอสอบถามการเซ็ตระบบ vlan หน่อยครับ (Cisco SMB,Linksys By Cis

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 13 มิ.ย. 2012 12:38 pm

soravit เขียน:

6.Trunk Port จำเป้นไหมว่าต้องเป้นสาย UTP ถึงจะได้งานได้ หรือ เข้า Meda Converter ก็ได้เหมือนกัน

7.ท่านใดมีประสบการแบบนี้แนะนำ Manage Switch แบบ Config ผ่านเวบเช่น Cisco SMB,Linksys สักรุ่นได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

1. ทำระบ VLAN ไม่เยอะใช้ Manage 8 Port ก็ำพอแล้วครับ SRW208k9 ,หรือ เอา port เยอะหน่อย SRW224G4 (ราคาเพิ่มไม่มากครับ)

2. ตามรูป VLAN สามารถตั้งออก Port ที่ต้องการได้ไม่จำเป็นต้องใช้ VLAN 1 ต่อ 1 Port ครับ

Solution #2 : การแบ่ง VLAN แบบ Port ไม่ให้สามารถมองเห็นกัน

เพิ่ม Port Trunk ออกไปเท่านั้นก็จบแล้วครับ

3. การเซตง่ายสุดเป็นแบบ port base VLAN ครับ แยก VLAN ตาม port

4. VLAN Tagging (IEEE802.1Q) + Untag

VLAN TAGGING เป็นการตั้งค่าของ port ที่ต้องการให้ส่ง VLAN ID ไปยัง Switch หรือ อุปกรณ์ที่ีีรองรับ VLAN Tagging (IEEE802.1Q) ให้ทราบ VLAN Packet

UNTAG เป็นสมาชิคที่อยู่ในกลุ่มเดียวกับ VLAN

ตัวอย่างนี้เลยครับ
Solution #1 : การติดตั้ง VLAN กับ Truewifi ภายในสำนักงาน

Trunk เป็นการเชื่อมต่อ Link Aggregation ให้ระหว่าง Switch มากกว่า 1 port เพื่อให้ได้ความเร็วที่เพิ่ม ขึ้นมากครับ และ ป้องกันการหลุัดของการเชื่อมต่อถ้า link กันแค่เส้นเดียว โดยต้องไป ระบุ port ที่จะทำ trunk ก่อน

5. เซตให้เหมือนกันก็ได้ครับ ขอให้ port ที่ทำ VLAN Tagging (IEEE802.1Q) + Untag + Trunk เข้ามาถูก ไม่สับสนคนทำก็พอแลัวครับ

6. Trunk ทำ port ไหนก็ได้ครับ LAN - SFP ได้หมด ส่วนมากเขาจะทำ SFP แล้วเอา miniGbic มาต่อเพื่อ link ผ่านสาย fiber ไป มากกว่า Media Convertor ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)