ช่วยด้วยครับแน็ต สัญญาณโลทั้งระบบเลยครับ คือ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

ช่วยด้วยครับแน็ต สัญญาณโลทั้งระบบเลยครับ คือ

โพสต์โดย boy415 เมื่อ พุธ 15 มิ.ย. 2011 10:09 am

คือ แน็ตที่โรงเรียนสปีดช้ามากครับโทรไปสอบถาม 3bb เค้าบอกมีการอัพโหลดไฟล์ค้างไว้ พอผมลองเช็คภายในมีจริงๆๆด้วยครับ มีอยู่เครื่องหนึ่งอัพไฟล์ VDO ไฟล์ใหญ่มากๆ อัพไม่สำเร็จ แน็ตช้าทั้งวงเลยครับ พอผมลองถอดสายแลนออกจากเครื่องที่ทำการอัพโหลดไฟล์ แน็ตกลับสปีดปกติ แต่พอเสียบสายแลนคืนกลับแน็ตกลับเน่าเหมือนเดิม ผมเลยถอดสายแลนออกเครื่องที่อัพโหลดไฟล์ VDO แต่ที่นี้ผมต้องทำไงให้เครื่องสามารถใช้งานแน็ตได้ตามปกติครับ ( ตอนนี้ผมถอดสายแลนออกเครื่องที่อัพโหลดไฟล์ VDO เครื่องอื่นก็ใช้งานปกติ ผมต้องแก้ไขยังไงครับ เปลี่ยนไอพีให้เครื่องที่ทำการอัพโหลดไฟล์วิดีโอจะหายปาวครับ
boy415

Re: ช่วยด้วยครับแน็ต สัญญาณโลทั้งระบบเลยครับ คือ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 15 มิ.ย. 2011 12:16 pm

boy415 เขียน:คือ แน็ตที่โรงเรียนสปีดช้ามากครับโทรไปสอบถาม 3bb เค้าบอกมีการอัพโหลดไฟล์ค้างไว้ พอผมลองเช็คภายในมีจริงๆๆด้วยครับ มีอยู่เครื่องหนึ่งอัพไฟล์ VDO ไฟล์ใหญ่มากๆ อัพไม่สำเร็จ แน็ตช้าทั้งวงเลยครับ พอผมลองถอดสายแลนออกจากเครื่องที่ทำการอัพโหลดไฟล์ แน็ตกลับสปีดปกติ แต่พอเสียบสายแลนคืนกลับแน็ตกลับเน่าเหมือนเดิม ผมเลยถอดสายแลนออกเครื่องที่อัพโหลดไฟล์ VDO แต่ที่นี้ผมต้องทำไงให้เครื่องสามารถใช้งานแน็ตได้ตามปกติครับ ( ตอนนี้ผมถอดสายแลนออกเครื่องที่อัพโหลดไฟล์ VDO เครื่องอื่นก็ใช้งานปกติ ผมต้องแก้ไขยังไงครับ เปลี่ยนไอพีให้เครื่องที่ทำการอัพโหลดไฟล์วิดีโอจะหายปาวครับ

• ปัญหานี้เกิดขึ้นทุกที่ครับผม ซึ่งสาเหตุเป็นเพราะเราไม่สามารถไปจำกัดความเร้วของผู้ใช้งานได้ครับ ถ้าไม่เจอ upload ไฟล์ก็จะไปเจอพวกใช้ BitTorrent อยุ่ดีครับ วิธีแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าคือไปหยุดการทำงานของเครื่องนั้นครับ อาจจะเข้าไปปิดโปรแกรมที่ upload หรือ Restart เครื่องเพื่อให้หยุดทำงานครับ ถ้าตั้งเวลาได้ ก้อาจจะให้เค้าไป upload ตอนกลางคืนที่ไม่มีคนใช้งานครับผม แก้อะไรไม่ได้มากนะครับ

• โดยปกติแล้ววิธีการแก้ปัยหาที่ถูกต้องคือ เราจะต้องมี Router ที่สามารถจำกัดความเร็วของการใช้งาน internet ของคนที่อยู่ภายในระบบเครือข่ายของเราครับ เช่น กำหนดไปเลยว่าให้ใช้ได้แค่ 256 Kbps เป็นต้นครับ โดยจะต้องใช้อุปกรณ์ที่สามารถจำกัดความเร็วได้มาช่วยครับ -> วิธีการติดตั้ง Linksys RV042 เพื่อจำกัดความเร็วการใช้งานอินเทอร์เน็ตของแต่ละผู้ใช้
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)